Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมเครื่องไรท์แผ่น อยู่ๆก็ไรท์ช้าลงครับ(มากๆๆ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อมตะจริงๆ

Comment

ของผมเพิ่มเติมนิดนะครับ พอดีแก้ไม่หายดูตามวิธีข้างบนก็ไม่หายครับเลยซื้อ ไรท์เตอร์มาใหม่ก็ยังช้าอยู่ประมาณไรท์ประมาณ 30 นาทีเหมือนเดิมพอดีในเครื่องผมต่อ hard disc 3 ตัวครับไม่รู้จะทำไงเลยลองเลือกไรท์ ข้อมูลในฮาร์ดดิสทีละตัวครับ ปรากฏว่าเวลาไรท์ข้อมูลของ ฮาร์ดดิสตัวที่ลงวินโดวไว้ใช้เวลาเจ็ดนาทีครับ
      ลองเอาดีวีดีไรท์ตัวเก่ามาไรท์ดูก็เหมือนกันคือประมาณ 7-8 นาที ครับสรุปเป็นที่ ฮาร์ดดิส อันนี้เป็นข้อมูลเพิ่มเติม นิดหน่อยครับเผื่อเพื่อนๆเจอเหมือนผม ขอบอกว่ากระทู้ที่พี่ๆข้างบนแนะนำมามีประโยชน์มากครับแต่ถ้าใครเจออะไรเพิ่มเติมช่วยมาโพสไว้เป็นข้อมูลอีกนิดจะดีมากครับเราจะได้ไม่ต้องไปเสียเงินกันมากมายครับ

Comment

Originally posted by phob View Post
        สาเหตุ เกิดจากการที่ดีวีดีไร้เตอร์ เปลี่ยนการเชื่อมต่อจาก DMA เป็น PIO ซึ่งมันจะทำให้ช้ามากๆ สาเหตุที่มันเปลี่ยนเองไม่ใช่เกิดจากเครื่องเสีย หรือโดนไวรัส แต่เป็นเพราะโปรแกรมนีโรไปปิดมันเอง เนื่องจากเกิดการเขียนแผ่นเสียกลางคัน 5 ครั้ง ระบบจะปิดตัวเองครับ
        วิธีเช็คนะครับ ใช้นีโร นี่แหละครับ ไปที่ Nero toolKit เลือก Nero info Tool รอโหลดสักพัก จะขึ้นหน้าจอนึงมา ไปที่ แทป configuration ดูที่ไดร์ฟดีวีดี ซึ่งจะอยู่ใน secondary IDE ดูว่า DMA เป็น on หรือป่าว ถ้า off ก็ชัวร์ครับ

วิธีแก้ เปลี่ยน regedit ก็เรียบร้อยครับ

1.ไปที่ Start >> run
        2. พิมพ์ regedit มันจะขึ้นหน้าจอมาให้
        3. ค้นหา ช่อง HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Contro l\Class\{4D36E96A-E325-11CE-BFC1-08002BE10318}
        จะเจอ กระเป๋า 4 ใบ 0000 0001 0002 Properties

0001 เป็นกระเป๋า primary IDE channel
        0002 เป็น secondary

ส่วนใหญ่่ ดีวีดีไร้เตอร์เป็น 0002

ดังนั้น ไปที่ 0002 ลบ MasterIdDataChecksum หรือ SlaveIdDataChecksum

ขึ้นอยู่กับว่าเราเซตเป็น มาสเตอร์ หรือสลาฟ ซึ่งปกติ ก็คือ สลาฟ ดังนั้นลบ SlaveIdDataChecksum

แล้วบูตเครื่องใหม่ แล้วลองเขียนดูอีกทีนะครับ

วิธีแก้อื่นๆที่ง่ายกว่า แต่ไม่สำเร็จเสมอไป
        1. ไปเปิด DMA mode ที่ Device Manager ตรงหัวข้อ IDE ATA/ATAIP Controller เช็คว่าไดร์ฟของคุณเป็น Primary หรือ Secondary แล้วเลือก Tranfer mode ให้เป็น DMA if availble ถ้าเป็นกรณีที่เกิดจากเหตุผลข้างบน วิธีนี้จะใช้ไม่ได้ เพราะ คอมไม่ให้เปลี่ยนโหมด
        2. แฟลช frimware ใหม่
        ไอเ้ราเป็นทีไรลงวินใหม่ตลอด ฮ่าๆ แหล่มคับ

Comment

ข้อมูลดีมักเป็นอมตะครับ สุดยอดครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ผมก็เพิ่งมาเห็นนี่แหละ เป็นเหมือนกัน เพิ่งแก้ไขเมื่อกี้เลย

Comment

สุดยอดมากๆครับ

Comment

สุดยอด

เครียดเลย ไม่รู้ทำไง ตอนนี้หายแล้ว ขอบคุณมากครับ
                ต่อให้กระทู้เก่า 5 ปี 10 ปี แต่ถ้าดี ๆ ก็ต้องขุดหละครับ (น่าจะปักหมุดไว้นะครับ)

ขอบคุณอีกทีครับ

Comment

กำนึกว่าเปลี่ยนเครื่องใหม่เป็น core i7 ซะเเล้ว ประทู้หลายปี

Comment

ขุดมันขึ้นมาครับ

Comment

อะโห ขอบคุณคำตอบมากมาย

Comment

ขุดให้อีกแรง 55

Comment

Working...
                        X