Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำลัจะซื้อเมาส์แนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลัจะซื้อเมาส์แนะนำหน่อยครับ

กำลังจะซื้อเมาส์ใหม่ ช่วยแนะนำหน่อยครับ อยากลงทุนครั้งเดียวอยู่ ตอนนี้ใช่ logitech MX 518 อยากได้เทพๆ งบไม่เกิน5000 รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ เอาแบบมีสายนะครับ

ตอนนี้มอง logitech G9 ยี่ห้ออื่นไม่รู้จักเท่าไหร่ ใครมีความเห็นไรแนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by scoobie; 13 Sep 2008, 00:41:07.

ถ้าเน้นความสบายใจ ในเมืองไทยมีแค่ 2 ยี่ห้อที่ประกัน 3 ปี คือ logitech กับ microsoft ครับ (เสียเปลี่ยนตัวใหม่)

Comment

เหอๆ logitech G9 ราคา 3800+ สุดยอดครับ

Comment

เอาเม้าส์เลเซอร์ยี่ห้อ Razer รุ่น Lachesis ไปเลยครับ ราคาแค่ 2,690 บาท ประกัน 1 ปี สเปกตามข้างล่าง มีขายที่ร้าน Jedi กับร้าน Busitek

4000 dpi Razer Precision laser sensor
        • 32KB Razer Synapse onboard memory
        • Nine independently programmable Hyperesponse buttons
        • 1000Hz Ultrapolling / 1ms response time
        • On-The-Fly Sensitivity adjustment
        • Variable true dpi setting adjustments in increments for 125dpi
        • Always-On mode
        • Ultra-large non-slip buttons
        • 16-bit ultra-wide data path
        • 60-100 inches per second
        • Ambidextrous design
        • Scroll wheel with 24 individual click positions
        • Zero-acoustic Ultraslick Teflon feet
        • Gold-plated USB connector
        • Seven-foot, lightweight, non-tangle cord
        • Approximate size : 129mm (L) x 71mm (W) x 40mm (H)
        • Color : Blue, White

Comment

ผ่านมาดู

(ผมใช้ตัวละ 150บาท MD Tech)

Comment

Originally posted by umic2000 View Post
            เอาเม้าส์เลเซอร์ยี่ห้อ Razer รุ่น Lachesis ไปเลยครับ ราคาแค่ 2,690 บาท ประกัน 1 ปี สเปกตามข้างล่าง มีขายที่ร้าน Jedi กับร้าน Busitek

• 4000 dpi Razer Precision laser sensor
            • 32KB Razer Synapse onboard memory
            • Nine independently programmable Hyperesponse buttons
            • 1000Hz Ultrapolling / 1ms response time
            • On-The-Fly Sensitivity adjustment
            • Variable true dpi setting adjustments in increments for 125dpi
            • Always-On mode
            • Ultra-large non-slip buttons
            • 16-bit ultra-wide data path
            • 60-100 inches per second
            • Ambidextrous design
            • Scroll wheel with 24 individual click positions
            • Zero-acoustic Ultraslick Teflon feet
            • Gold-plated USB connector
            • Seven-foot, lightweight, non-tangle cord
            • Approximate size : 129mm (L) x 71mm (W) x 40mm (H)
            • Color : Blue, White

หน้าตามันไม่ค่อยสวยเลย ผมไม่ค่อยถูกใจ

แต่มีข้อสงสัยนิดนึง ไอ้ที่บอกว่า4000dpi มันหมายความถึงอะไรครับ แล้วตัวเลขยิ่งสูงมีประโยชน์ยังไงครับ

ใครมีรุ่นไหนแนะนำได้อีกนะครับ

Comment

ผมใช้ Oker Optical 2000DPI แจ่ม***นเลย 200 เอง อิอิ

Comment

Originally posted by scoobie View Post
                หน้าตามันไม่ค่อยสวยเลย ผมไม่ค่อยถูกใจ

แต่มีข้อสงสัยนิดนึง ไอ้ที่บอกว่า4000dpi มันหมายความถึงอะไรครับ แล้วตัวเลขยิ่งสูงมีประโยชน์ยังไงครับ

ใครมีรุ่นไหนแนะนำได้อีกนะครับ
                ถ้าไม่ถูกใจก็เอารุ่น Copperhead แทนก็ได้ครับ แต่ผมว่าลองไปทดสอบของจริงแล้วคุณจะติดใจเอานะ อิๆ

เม้าส์ที่มี DPI สูงๆถ้าเอาใช้งานแค่เล่นเนต ดูหนัง พิมพ์งานมันไม่ต่างอะไรกับเม้าส์ตัวละ 50 บาทหรอกครับ แต่เอามาเล่นเกมแอ็คชั่นเดินหน้ายิง วิ่งกันเร็วๆ อย่าง Call of Duty 4 , Counter-Strike หรือทำงานกราฟฟิก 3D พวก CAD/CAM อย่างนี้จะเห็นผลชัดเจนเลย เม้าส์ที่มี DPI สูงๆจะช่วยได้มากในเวลาเล็งเป้ายิงหัว (Head Shot) แค่ขยับเม้าส์นิดเดียวก็เล็งเข้าเป้าแล้วครับ แต่ทั้งนี้ทักษะของคนเล่นก็มีส่วนด้วยเด้อ

Comment

ผมใช้ copterhead อยู่ครับ อยากลอง logitech G9 บ้างอ่ะ แต่จะให้ซื้อใหม่คงไม่ไหว
                  มีใครใจดีให้ยืมเทสบ้างอ่ะ จะมาลองเทียบกับ copperhead ดู

Comment

DPI = Dot per square inch
                    หรือก็คือความละเอียดของการเคลื่อนเมาส์ในพื้นที่หนึ่งตารางนิ้ว ยิ่งตัวเลขนี้มากเท่าใด ก็แสดงว่า เมื่อเราขยับเมาส์เพียงเล็กน้อย แต่ cursor จะเคลื่อนที่ไปได้มาก หรือในกรณีของงานที่ต้องการความแม่นยำในการเคลื่อน cursor
                    ก็จะใช้ประโยชน์ตรงค่า DPI สูง ๆ นี้ได้มาก ตัวเลขยิ่งมากยิ่งดีครับ

Comment

แล้วเอาเม้าdpiเยอะๆมาเล่นพวกRTSจะมีผลมั้ยคับ

Comment

ผมขอแนะให้นิดนะครับ ผมขอเสนอ โลจิเท็ค G5 ประมาณ 2500บาท กับ ไมโคซอร์ฟ งูหางกระดิ่ง ไซด์วินเดอร์ ประมาณ 3100 บาท ครับ ส่วนตัวผมใช้ งูหางกระดิ่งอยู่ ทั้งสองตัวมี ตุ้มเหล็กถ่วงน้ำหนักเพื่อไม่ให้ลอยมากเกินไป น้ำหนักแล้วแต่คุณถนัด ส่วนความเร็วสามารถปรับบนตัวมันได้เลยเข้า ไม่ต้องเข้าไปปรับในคอนโทรลพาเนล มีตั้งแต่ 400 ใช้สำหรับส่องกล้อง สไนเปอร์เล็งยิง 800 ใช้เล่นแอ็คชันทั่วไป และ 2000 ใช้สำหรับ RTS ครับ ส่วนตัวผมผมคิดว่า ไม่จำเป็นต้องไปเอาถึง 4000 หรอกครับ ถ้าคุณอยากได้ความเร็วเพิ่มก็ไปปรับใน คอนโทรลพาเนลได้อยู่แล้วครับ แค่ 2000 ก็เร็วมาก(จริงๆ)พอแล้ว แล้วแต่เลือกครับ เอาตัวจับถนัดมือที่สุดก็แล้วกันครับ

Comment

Originally posted by scoobie View Post
                          กำลังจะซื้อเมาส์ใหม่ ช่วยแนะนำหน่อยครับ อยากลงทุนครั้งเดียวอยู่ ตอนนี้ใช่ logitech MX 518 อยากได้เทพๆ งบไม่เกิน5000 รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ เอาแบบมีสายนะครับ

ตอนนี้มอง logitech G9 ยี่ห้ออื่นไม่รู้จักเท่าไหร่ ใครมีความเห็นไรแนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ
                          ตอนเน้ผมก้อใช้รุ่นนี้อยุ MX 518 มันก้อดีนะ แต่อยากได้ G 5 มากก่า...เอิ้กๆ ไม่กล้าควักตัง55

Comment

เผื่อเงินไว้ซื้อแผ่นรองเมาส์ด้วยนะคับ

Comment

G9 ครับ

ใช้อยู่ ก็ ok นะ แต่คนมือใหญ่ๆ ผมไม่มั่นใจ จะปวดข้อมมือหรือปล่าว

รูปทรงมันต่างกับ G5 พอสมควร

Comment

Working...
                              X