Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามหน่อยคับ แบบ ว่าปัญหาวัวๆ แต่คนมันควายเลยไม่รู้เรือง-*-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามหน่อยคับ แบบ ว่าปัญหาวัวๆ แต่คนมันควายเลยไม่รู้เรือง-*-

ขอถามสัก 2 อย่างนะคับ

1 dvd กับ hdd เป็น sata 2
    เสียบ sata slot 1 และ 4 แต่ทำมัยตอนบูทเครือง มัน ขึ้นว่า

IDE chanal 1 wd 250 ys
    IDE chanal 2 none
    IDE chanal 3 none
    IDE chanal 4 dvd rw asus

ที่จิง มันต้องบอก ว่า
    sata chanal 1 2 3 4 ใช้หรือป่าวคับ

2. เวลาเครือง เปิด บุทเข้าวินโดว์ เสร็จ เข้าหน้า วินโดว์ หน้าจอจะดับ ประมาณ 1 วินาที
    เป็นทุกครั่งที่เปิดเครือง และ เป็น ครั้งเดียวเฉพาะตอนเปิดเครืองเท่านั้น เป็น เพราะอะไรอ่ะ ครับ

---------------------------------------------

ปัญหาไหม่ครับ

NMlindexStoreSvr.exe

NMlindexStoreSvr.exe has encountered a problem and need to close. We are sorry for inconvenience.

--------------------------------------------------------------------------
    if you were in the middle of something. the information you were working on might be lost.
    Please tell microsoft about this problem.
    wehave created an error report that you can send to us.we will treat this report as confidential and anonymous

อับรูปไม่ขึ้น -*- เลย เอา ข้อขวาม ที่มัน error มาให้ดู

มีอีกตัว แต่ ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ แต่ก็เกียวๆกับ พอจับใจความได้ ก็เกียวกับ windows นี้และครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณคับ
    Last edited by Visgi; 13 Sep 2008, 14:25:15.

1. เคยเห็นใน Bios ว่า SATA Mode IDE มันจะทำให้เรามองเห็นพอร์ต SATA เป็น IDE
    ซึ่งมีข้อดีตรงที่ว่า จะไม่มีไอคอนขวาล่าง(ที่ให้ดึงออกแบบปลอดภัย)มาให้เรารำคาญ
    แต่ความเร็วเท่า SATA ของเดิม

2. ไม่แน่ใจ คิดว่าคงมีปัญหากับ Start Up Program
    Start > Run
    พิมพ์ msconfig
    เลือกแถบ Start Up แล้วเอา ติ๊กถูกโปรแกรมออก ให้เหลือแต่ที่เราใช้งาน บางโปรแกรมอาจเป็นไวรัสก็ได้
    ข้อดีคือ ทำให้เราบูทเข้าวินโดว์ร็วขึ้นด้วย (ถ้าไม่แน่ใจว่าเอาอันไหนออก ก็ถ่ายรูปมาโพส)

Comment

Originally posted by nununu View Post
      1. เคยเห็นใน Bios ว่า SATA Mode IDE มันจะทำให้เรามองเห็นพอร์ต SATA เป็น IDE
      ซึ่งมีข้อดีตรงที่ว่า จะไม่มีไอคอนขวาล่าง(ที่ให้ดึงออกแบบปลอดภัย)มาให้เรารำคาญ
      แต่ความเร็วเท่า SATA ของเดิม

2. ไม่แน่ใจ คิดว่าคงมีปัญหากับ Start Up Program
      Start > Run
      พิมพ์ msconfig
      เลือกแถบ Start Up แล้วเอา ติ๊กถูกโปรแกรมออก ให้เหลือแต่ที่เราใช้งาน บางโปรแกรมอาจเป็นไวรัสก็ได้
      ข้อดีคือ ทำให้เราบูทเข้าวินโดว์ร็วขึ้นด้วย (ถ้าไม่แน่ใจว่าเอาอันไหนออก ก็ถ่ายรูปมาโพส)
      ข้อ 1 ใน ไบออส ผมไม่ได้ไปปรับอะไร เพราะทำไม่คอ่ยเป็น
      เข้าไปตั้งแค่ว่า ให้ ให้บูท จาก ฮาร์ดดิส
      --- มันขึ้น ว่า IDE chanal 1 master wd 2500 ys

ข้อ 2
      ผมลองทำตามที่ท่านแนะนำแล้วน่ะครับ
      ปรากฎว่า เมือ พิมพ์ msconfig พอรัน เข้าโปรแกรม กำลังจะไปคลิกเลือก แถบStart Up
      มันก็รีสตาร์ทเลย ครับ เป็นแบบนี้ทุกครั้ง เมือกี้ ลอง 3 รอบ ก็ รีสตารท์ ทั้ง 3 รอบเลยคับ

เป็นเพระอะไรครับ

Comment

1. ปกติดีครับ ไม่มีปัญหาไม่ต้องกังวล ผมก็เป็น ใครๆก็เป็นครับ

2. คิดว่าไม่ปกติแล้วล่ะ คงเป็น Virus Spyware ฯลฯ
        วิธีแก้คือ ลองหา CCleaner ซึ่งมันสามารถ เข้าไปแก้ค่า Start Up โปรแกรมของวินโดว์ได้มาใช้ดู
        และหาโปรแกรม Antivirus มาแสกนเครื่องด้วยครับ ที่แนะนำคือ
        AntiVit V.8 ใหม่กริ๊ป เป็น Freeware ใช้ดี (หรือที่เรียกติดปากกันว่าร่มแดงนั่นแหละ)
        Spybot Search & Destroy เอามากำจัด spyware ดีเยี่ยม หาได้ตาม Google

Comment

เป้นไปได้ไหม่ ว่าเป็น เพราะ วินโดว์ อะครับ

เพราะมัน errer report วินโดว์ขึ้นมา บ่อยๆ แต่ผมแปลไม่ถูก-*-

Comment

Originally posted by nununu View Post
            1. ปกติดีครับ ไม่มีปัญหาไม่ต้องกังวล ผมก็เป็น ใครๆก็เป็นครับ

2. คิดว่าไม่ปกติแล้วล่ะ คงเป็น Virus Spyware ฯลฯ
            วิธีแก้คือ ลองหา CCleaner ซึ่งมันสามารถ เข้าไปแก้ค่า Start Up โปรแกรมของวินโดว์ได้มาใช้ดู
            และหาโปรแกรม Antivirus มาแสกนเครื่องด้วยครับ ที่แนะนำคือ
            AntiVit V.8 ใหม่กริ๊ป เป็น Freeware ใช้ดี (หรือที่เรียกติดปากกันว่าร่มแดงนั่นแหละ)
            Spybot Search & Destroy เอามากำจัด spyware ดีเยี่ยม หาได้ตาม Google
            ครับผมเดียวลองหาดู แต่ ผมต่อเนตกะมือ ถือ โหลดไหว ป่าว มะรู้ ฮิๆ

Comment

ข้อ 1 ไม่รู้
              ข้อ 2 เพราะใช้การ์ดจอ ATi หรือป่าว เห็นของเพื่อนเป็น

Comment

1. ไม่ใช่ครับ
                ไปนึกว่า IDE Channel ต้องเป็น การเชื่อมต่อแบบที่เป็นสายแพรเส้นบางๆใหญ่ๆเข้าละซิครับ

IDE Channel ใน bios เป็นชื่อเรียกตามการทำงานของอุปกรณ์ ไม่ใช่ชื่อ HDD IDE ที่เราเรียกติดปากกัน

รายละเอียดลึกๆลองอ่านในวิกิพีเดียดูก้ได้ครับ (Eng - วิชาการอย่างแรง)
                http://en.wikipedia.org/wiki/Integra...ve_Electronics

2. น่าจะเป็นการตรวจสอบ VGA Card ครับ เคยเห็นอาการแบบนี้เหมือนกัน ถ้าคิดว่าเป็นอาการไม่ปรกติ ลองไปโพสถามอาการนี้ในห้อง VGA card ดูครับ

Comment

Originally posted by dogdog View Post
                  ข้อ 1 ไม่รู้
                  ข้อ 2 เพราะใช้การ์ดจอ ATi หรือป่าว เห็นของเพื่อนเป็น
                  ใช้ ครับ ผมใช้ ati 3650 top ครับ

Comment

Originally posted by milfeulle1GA View Post
                    1. ไม่ใช่ครับ
                    ไปนึกว่า IDE Channel ต้องเป็น การเชื่อมต่อแบบที่เป็นสายแพรเส้นบางๆใหญ่ๆเข้าละซิครับ

IDE Channel ใน bios เป็นชื่อเรียกตามการทำงานของอุปกรณ์ ไม่ใช่ชื่อ HDD IDE ที่เราเรียกติดปากกัน

รายละเอียดลึกๆลองอ่านในวิกิพีเดียดูก้ได้ครับ (Eng - วิชาการอย่างแรง)
                    http://en.wikipedia.org/wiki/Integra...ve_Electronics

2. น่าจะเป็นการตรวจสอบ VGA Card ครับ เคยเห็นอาการแบบนี้เหมือนกัน ถ้าคิดว่าเป็นอาการไม่ปรกติ ลองไปโพสถามอาการนี้ในห้อง VGA card ดูครับ
                    1 อ้อ ผมอ่านในหนังสือ อ่าครับ ว่าถ้า อุปกรณ์ เป็น sata ตอนบูท เครือง ก็จะเห็น มันรายงานเป็น sata 1 2 3 4 แต่ชั่งมานเหอะ อิอิอิ คง เป็นอย่างท่านๆๆว่าและครับ แต่ตอนนี้ก็บุท เร้วดี

2 จะลองไปตั้งดูครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ผมลองทำตามที่ท่านแนะนำแล้วน่ะครับ
                      ปรากฎว่า เมือ พิมพ์ msconfig พอรัน เข้าโปรแกรม กำลังจะไปคลิกเลือก แถบStart Up
                      มันก็รีสตาร์ทเลย ครับ เป็นแบบนี้ทุกครั้ง เมือกี้ ลอง 3 รอบ ก็ รีสตารท์ ทั้ง 3 รอบเลยคับ

อาการนี้ ดิ เปง เพราะอะไร ใครรู้บ้างครับ

Comment

1 ปกติครับ เครื่องผมและเพือนก็เป็น
                        2 ผมลองการ์ดจอ ATI 9250 เป็นเหมือนกัน ATI 3650 เป็นเหมือนกัน พอลองของ GF6600 ไม่เป็น

สรุปผมว่าปกติดี

ส่วน พิมพ์ msconfig แล้วรีสตาร์ทน่าจะมีปัญหา อาจจะเกิดจากวินโดว์หรือไวรัสก็ได้ ต้องตรวจสอบให้ดีก่อน

Comment

ทำไมต้องด่าตัวเองอย่างนั้นด้วยละคนเราไม่ได้เกิดมาีรู้ทุกคนซะเมื่อไหร่

Comment

ข้อ 2.
                            เข้า msconfig แล้วเครื่องรีสตาร์ททันที
                            คำตอบมีอย่างเดียวครับ โดนไวรัสเข้าแล้วล่ะ

ลองหาวิธีแก้ดูครับ แต่เป็นผม ลงวินโด้วใหม่ดีกว่า

Comment

Originally posted by MrSexMan View Post
                              1 ปกติครับ เครื่องผมและเพือนก็เป็น
                              2 ผมลองการ์ดจอ ATI 9250 เป็นเหมือนกัน ATI 3650 เป็นเหมือนกัน พอลองของ GF6600 ไม่เป็น

สรุปผมว่าปกติดี

ส่วน พิมพ์ msconfig แล้วรีสตาร์ทน่าจะมีปัญหา อาจจะเกิดจากวินโดว์หรือไวรัสก็ได้ ต้องตรวจสอบให้ดีก่อน
                              ผมว่าน่า จะมาจากวินโดว์หรือ ป่าวคับ

เพราะมัน มี เออเร้อ ฟ้อง เกียวกับ วินโดว์ บ่อย

มี 2 ตัว ที่ฟ้องอยุ่

ผมเลยเอารูปมาให้ช่วยผมพิจรณาหน่อยคับ

เวรกำรูปไม่ขึ้น -*-
                              Last edited by Visgi; 12 Sep 2008, 17:12:29.

Comment

Working...
                              X