Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความจุไม่เต็มครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความจุไม่เต็มครับ

ผมซื้อฮาร์ดดิสมา 250กิ๊ก หายไป 20 เหลือแค่230เองอ่ะครับ ทำไมมันหายไปเยอะจังอ่ะครับ ทำมะดาหายแค่นิดเดียวไม่ใช่เหรอครับ

250x1000x1000x1000/1024/1024/1024 = 232.83 GB

ตามนั้นครับ

Comment

เต็มถึงจะผิดปกติ

Comment

มันหาย หรือ เทียบแล้วขาดไป 7% เท่ากันหมดล่ะครับ
        เพราะมันใช้คนละหน่วย

หรือ บางคนอาจจะบอกว่า เสีย VAT ไปครับ ^_^...

มันมาจาก
        (1000*1000*1000) / (1024*1024*1024) = 0.931322574615478515625

Comment

ยิ่งซื้อเยอะ ยิ่งหายเยอะ

สงสัยเพิ่งเคยซื้อ 250GB

Comment

สงสัยต้องได้ส่งเคลมนะเนี่ยะ .... หุหุ

Comment

เขาคิด 1000MB = 1GB ครับ ก็เลยไม่เต็มความจุ

จริง ๆ ต้อง 1024 MB = 1GB

Comment

เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว ผมก็เคยสงสัยครับ ^ ^

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
                  เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว ผมก็เคยสงสัยครับ ^ ^
                  ก็คนไม่เคยซื้อนี้หว่า บ้านไม่มีตังอ่ะน่ะ

Comment

ขอบคุณทุกๆคำตอบคับ

Comment

Originally posted by jeawsweet View Post
                      ก็คนไม่เคยซื้อนี้หว่า บ้านไม่มีตังอ่ะน่ะ
                      แซวเล่นนะครับ อย่าคิดมาก OCZ ไม่ร้อนเหมือนข้างนอกหรอกครับ ^^

Comment

คอมพ์มองพื้นที่เป็นเลขฐาน2 1MB ก็คือ 2กำลัง 10 จะได้ 1024KB
                        ดังนั้นคอมพ์จะมองว่า 1024byte คือ 1KB และ 1024KB เป็น 1MB ต่อไปเรื่อยๆ
                        แต่ผู้ผลิตเขาใช้สเกล 1000byte = 1Kb
                        ทบกันมาตั้งแต่ ไบท์ กิโลไบท์ ถึง กิก มันเลยกินไปเยอะ
                        ยิ่งซื้อ HDD เยอะ ก็ยิ่งหายไปเยอะ

Comment

แล้วถ้าได้มาเกินล่ะ

Comment

นั้นเเหละ

Comment

"ได้เกิน"

ใครเคยอ่าน PCToday เล่มๆเก่าอาจเคยอ่านแล้ว
                              การผลิต HDD มักจะผลิตแต่ความจุสูงๆเพียงอย่างเดียว เนื่องจากต้นทุนการผลิตไม่ต่างกันมาก
                              แเช่นผลิตความจุ 1TB 1000 ตัว
                              เมื่อผลิตเสร็จแล้ว แต่ละตัวจะีความสามารถไมาเท่ากัน หมายความว่าบางตัวก็มีตำหนิ
                              เมื่อนำมาทดสอบ อาจใช้ได้เพียง 200GB 500GB จึงตั้งให้อ่านได้เท่านี้
                              แล้วนำมาวางขายในขนาดต่างๆ

ในหนังสือบอกไว้ว่า ใช้โปรแกรม NortonGhost และบอกวิธีทำไว้ ซึ่งจะทำให้เราได้ความจุที่ผลิตออกมา
                              ก่อนการ"กั้น"เพื่อใช้งาน หรืออาจจะได้มากกว่าเดิม
                              แต่เขากั้นมาเฉพาะส่วนดี นอกนั้นเป็นส่วนเสีย จึงอาจจะไว้วางใจไม่ได้ เซฟข้อมูลอาจจะหายได้
                              แต่มามองความคุ้ม ผมเคยทำ HDD 40GB ของ Seagate มองเห็น เกือบๆ 200GB ทำได้จริงครับ
                              โดยจะมีไดรฟ์เดิม 40GB และมีเพิ่มขึ้นมาอีกไดรฟ์ 150GB ฟรีๆ ไม่ส่งผลต่อ 40แรก ประกันไม่เสีย
                              ข้อเสียก็มี
                              ผมเอามาเสียบเครื่องอื่นก็ได้ แต่ข้อมูลมักเสียหายบ่อยๆ ขนาดไม่เต็มบ้าง ไฟล์หายบ้าง
                              และใช้ได้บ้าง

Comment

Working...
                              X