Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้บริโภค...โง่ ๆ อย่างพวกเราควรรู้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ทีตอนขายเลียแข้งเลียขากันใหญ่ทีตอนเครมน่าจับปืนกรอกปาก

Comment

เคยลงวินโดวใหม่แล้วเด๊ดหายครับ
      น่าจะลองดูนะ
      ประสบการณ์ตรง
      บางทีซอฟแวก็เป็นสาเหตุได้ครับ

Comment

จุดเดียวก็เสียวได้....

Comment

ผมว่าอย่างไรถ้าจะให้ได้ผลที่สุดคือเราต้อง Test ก่อนจ่ายเงินแหละครับ Sure สุด
          เพราะอย่างไรเราก็เลือกได้ต่อให้จุดเดียวถ้าตอนนั้นเรายังไม่ได้จ่ายตังค์
          เค้าก็ต้องเปลี่ยนให้เราอยู่ดี

Comment

Originally posted by paba View Post
            คนที่คิดจะทำจุดเพิ่มคือคนที่เลวโคตร กฏก็คือกฏครับ ไม่งั้นประกันจะแย่เอาดิ เค้าก็คงไม่อยากให้เกิดจุดเหมือนกันแหละ จอLCD เสียแล้วต้องโละส่วนหน้าจอทิ้งแล้วทำใหม่ไม่เหมือนCRT ที่ซ่อมให้เหมือนเดิมได้โดยใช้อะไหล่นิดหน่อย แต่ LCD ต้องโละทิ้ง ค่าซ่อมก็แพงหละครับ
            ทางที่ดีควรตรวจจุดก่อนซื้อครับ เอาเปรียบคนอื่นมันไม่ดีหรอกครับ
            เป็นผมก็ทำนะ ใครก็อยากได้ของดีอ่ะ อิอิ
            มันเป็นความรับผิดชอบของผู้ผลิตนะ
            ถ้าทำได้ดีจริงๆ ไม่มีเสีย ก็ไม่มีปัญหาอ่ะ

แค่ความเห็นของคนเห็นแก่ตัวอย่างผม เหอๆ

Comment

dead pixel เช็กยังไงครับ แนะนำหน่อยครับ จาซื้ออยู่เหมือนกันครับ

Comment

จุดเดียว ก็เสียวได้อย่างที่นัทบอกนั้นแหละ เพราะ หน้าจอเรามองมันทุกวัน มองทุกมุมมันก็ดูขัดหูขัดตาไปหมด
                เทสก่อนจ่าย เจอก็ไม่เอา

Comment

ที่ร้านส่วนใหญ่จะมีโปรแกรมเช็คเด๊ดครับ
                  วิธีเช็คง่ายๆก็เอาไอคอนหน้าจอออก
                  ตั้งแบ๊คกราว เป็นสีขาว ดำ น้ำเงิน เหลือง แดง เขียว พวกแม่สีและสีอื่นๆตามความพอใจครับถ้ามีเวลา(ควรจะมีนะ)
                  แล้วดูว่ามีจุดสีที่เพี้ยนไปบ้างหรือเปล่า
                  สมมุติว่าเราตั้งแบ๊คกราวไว้เป็นสีน้ำเงิน แต่ดันมีจุดนึงที่สีเพี้ยนเป็นสีเขียว
                  นั่นคือเด๊ดพิกเซลครับ
                  บอกร้านได้เลยว่าตัวนี้ไม่เอา
                  จุดจะเล็กมากๆน่ะครับ ดูทั่วๆนะ

Comment

ขอบคุณครับ ผมว่าจะซื่อเหมือนกันจะไดระวังไว้

Comment

นี่ละน๊า LCD

Comment

ใช้มา 10กว่าตัว ไม่เคยเจอจุด และไม่อยากเจอด้วย

Comment

มีภาพตัวอย่างให้ดูไหมคับ คือว่า ยังอ่อนประสบการณ์อ่ะ ยังไม่เคยเห็นเลย อยากเห็น จะได้เวลาซื้อจะได้ สังเกตได้ ถูก ไม่อยากเลือกผิดอ่ะ คับ รบกวนผู้รุ้ด้วยนะคับ

Comment

คุณ Celly ถามหน่อยครับ dead pixel ลักษณะมันเป็นยังไงครับ เป็นจุดดำๆรึเปล่าครับ

-dead pixel เป็นจุดดับ ซึ่งมีลักษณะเป็นสีดำ เนื่องจากเป็นจุดที่บกพร่องในการแสดงสี

------

เกี่ยวกับเรื่องจุดบอดของจอ LCD พูดยากอยู่นะ เพราะหากเป็นลูกค้าทั่วไปคงไม่ทราบเงื่อนไข ซึ่งก็ยังขึ้นอยู่กับการให้บริการด้วย บางรายจะมีการทดสอบก่อน เป็นไปได้ควรทดสอบหรือซักถามข้อตกลงก่อนซื้อ หากซื้อจากร้านตัวแทนจำหน่ายปัญหาก็อาจจะลดลง พยายามหาจอ LCD ที่มียี่ห้อหน่อยหรือจำพวกที่ผลิต TV ได้ก็จะดี

กรณีแบบนี้ถือเป็นประสบการณ์ที่ต้องขอบคุณ เพื่อให้คนอื่นๆ ได้รับรู้และเข้าใจ
                            Last edited by panda_exterme; 25 Jan 2007, 11:48:24.

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่บอกวิทีเช็ก เดดพิกเซลนะครับ เป็นความรู้อย่างดีเรย

Comment

หนึ่งจุด แต่อยู่ตรงกลางจอ ร้านดีๆบางร้านก็ให้เปลี่ยนนะครับ เพราะว่ามันสุดจะทนทานได้จริงๆ สองสามจุดริมๆจอ ก็พอไหวอยู่

Comment

Working...
                                X