Announcement

Collapse
No announcement yet.

LCD 19 นิ้วแบบ Wide Screen กับ แบบธรรมดาอันไหนน่าใช้กว่าครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เชียร์ Wide งับ ใช้พวกโปรแกรม Photoshop / Cubase อาไยทำนองเนี๊ยะ พื้นที่ เหลือเฟือดีคับ ว่าอยากจะขาย 713N ไปเล่น Wide อยู่เยย

Comment

เชียร์ ธรรมดาครับ ว่าจะซื้ออยู่
      แต่ถามนิดน้ะครับ ก้าดจอผม FX 5200 นี่จะใช้กับ LCD 19" ได้ป่าวครับ

ได้คับ ตัวเก่าเพิ่งโล๊ะไป เล่นไม่มีปัญหา

ผมชอบธรรมดานะ เอามาเล่นเกมส์ตอนนี้ ตัวมันจะอ้วนๆ ส่วนใหญ่ยังไม่มีให้ปรับ

ที่เจอ WOW Granado Espada เเล้วเกมอะไรอีกจำไม่ได้ ที่มีโหมดให้ปรับเข้ากะจอ

ส่วนเกมอื่น ภาพมันจะอ้วนๆนิด แต่ใช้ไปก้อชินครับ พี่ผมซื้อ wide มาเล่นปังย่า - -

Comment

Originally posted by ARES View Post
        ถ้าคิดว่าเหมือนโน๊ตบุ๊กปรับ4:3เช่น 1024*768 แล้วสัดส่วนไม่เพี้ยนคือ ให้เหลือขอบดำ
        ทำไม่ได้นะครับ
        อะแฮ่ม...
        สามารถปรับเป็น4:3โดยสัดส่วนไม่เพี้ยน
        คือเหลือขอบดำไว้ได้แล้วครับโดยเซตเพิ่มเติมในส่วนของAdvanced Timming
        ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงครับที่ให้ข้อมูลผิดพลาดสาเหตุเนื่องจากความผิดพลาดด้านไดรเวอครับ

และด้วยสาเหตุนี้

เรื่องการ์ดจอและสัดส่วนของภาพนั้นก็ไม่เป็นปัญหาอีกต่อไป

ขอฟันธง
        ไวด์สกรีนครับ
        Last edited by ARES; 26 Jan 2007, 05:04:16.

Comment

Originally posted by ARES View Post
          อะแฮ่ม...
          สามารถปรับเป็น4:3โดยสัดส่วนไม่เพี้ยน
          คือเหลือขอบดำไว้ได้แล้วครับโดยเซตเพิ่มเติมในส่วนของAdvanced Timming
          ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงครับที่ให้ข้อมูลผิดพลาดสาเหตุเนื่องจากความผิดพลาดด้านไดรเวอครับ

เรื่องการ์ดจอและสัดส่วนของภาพนั้นก็ไม่เป็นปัญหาอีกต่อไป

ขอฟันธง
          driver ที่ว่านี่ driver การ์ดจอ หรือ driver ของตัวจออะ

Comment

การ์ดจอครับ

Comment

อะแฮ่ม...

ขอฟันธง
              อยากถามอีกนิดคับ ว่าหลังจาก ปรับเป็น 4:3 แล้วในการเล่นเกมส์ได้แล้ว ภาพมันจะเบลอๆ เหมือนเวลา ปรับ resolution ไม่ตรงกับ spec เปล่าคับ เช่น 22 นิ้ว native เป็น 1680*1050 เราปรับ 1440*900 มันจะเบลอๆอะ

Comment

เวลาอยู่บนเดสทอปมันเบลอครับเบลอมากๆ
                เวลาเล่นเนตตัวหนังสือไม่ชัดเลย
                แต่เวลาเล่นเกมมันเบลอแค่นิดหน่อยอ่ะครับ
                พอเล่นได้
                บางเกมถ้าไม่บอกก็ไม่รู้อ่ะว่าไม่ใช่ native

อ่ะ...ถ้ามีจอให้ลองแล้วก็น่าจะลองเลยนะครับ อิอิ
                Last edited by ARES; 26 Jan 2007, 18:57:36.

Comment

ผมซื้อแล้วปรับได้หมดเพียงแต่ยังไม่ชิน

Comment

จะซื้อมาเล่น BF 2 จะปรับภาพยังไงให้แจ่มกับ DOTA

Comment

ผมL194WTนะ
                      ปรับ Brightnees 76 กับ Contrast 62 ครับ
                      คิดว่าปรับแบบนี้สีใกล้เคียงจอCRTที่สุดละ
                      ไม่ได้ปรับแต่งลูกเล่นอะไรของจอเลยเพราะว่าสีจะเพี้ยนไปมากน่ะผมไม่ชอบ
                      ส่วนคุณชอบสีสดๆหรือสีโทนไหนก็ลองปรับดูนะ

Comment

ถ้าดู DVD บ่อยก็แนะนำ WIDE เลยครับ

Comment

ฟันธงว่า จะเล่น wide เอา 20 ขึ้นไปนะคับ 22 24 ได้จะดีมาก

19 wide ไม่แนะนำคับ ใช้ 19 ธรรมดา ดีกว่า ใหญ่กว่าเยอะ ยาวน้อยกว่า นิดเดียว
                          แถม 19 wide เป็น : 9 ด้วยคับ ดู DVD ก็ไม่เต็มจอ อยุ่ดี

สรุป 19 wide VS 19 ธรรมดาเลือก ทำมะดาดีก่า เน้ออออออออออออ

*** ไม่เชื่อก็แล้วแต่ เพราะใช้เองมาหมดแล้ว ทั้ง wide ไม่ wide ***

Comment

ก็อย่างที่บอกนะ จอไวด์ปรับ4:3ได้อยู่ดี
                            หรือ16:9จะให้มันเหลือขอบดำหน่อยจะเป็นไรไป
                            นี่เป็นความเห็นส่วนตัวของผมน่ะครับ คิดในใจนะ
                            20 22 44 ราคาเท่าไหร่ล่ะ แพงกว่าไม่กี่พัน แต่ผมไม่มีปัญญาซื้อครับ

ขอยืมคำพูดจากท่านใดซักท่านแถวๆนี้นะครับว่า......

ผมไม่มีปัญญาซื้อครับ เพราะใช้เงินซื้อไม่ได้ใช้ปัญญาซื้อครับ

Comment

แค่ 19 นิ้วก็พอมั่งครับพ่อคุณ

Comment

ผมก็เห็นด้วยนะครับ ถ้าใช้จอไวด์ควรใช้ 20+ ครับ
                                19 wide มัน :10ก็จริงแต่พื้นที่จอมันน้อยเลยดูเหมือนจอมันแบนมากถ้าเทียบกับ 19 ธรรมดา
                                19ธรรมดาจะได้มุมมองที่ดูกว้างกว่านะครับ (ถึงมันจะไม่ไวด์)

ตอนนี้ผมก็ใช้ 2 จออยู่ครับ 22wide + 19ธรรมดา
                                ตอนแรกซื้อ 19 wide มาใช้คู่กับ 19 ธรรมดานี่ไม่เวิคเลยครับ
                                ดีที่ร้านยอมให้เปลี่ยนเป็น 22 wide
                                ตอนนี้ใช้แล้ว happy ^^ ครับ

หรือถ้าอยากใช้ 19 wide ก็น่าจะใช้คู่กัน 17 ธรรมดามากกว่าครับ
                                (ในกรณีที่ต่อ 2 จอพร้อมกันอะครับ ขนาดมันจะไล่ๆ กัน ^^ ผมหมายถึงตัวจอนะไม่ใช่ RES.)
                                Last edited by BurstnovA; 31 Jan 2007, 14:49:42.

Comment

Working...
                                X