Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++ตอนนี้ HDD SATA 7200RPM ไม่เกิน 3000 ตัวไหนแรงสุดครับ+++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by zero_za View Post
    เอาไป OC มั้งครับ

เกรียนจริงๆ

Comment

Originally posted by umic2000 View Post
      รอเก็บเงินซื้อ WD VelociRaptor ทีเดียวเลยดีกว่าไหมครับ ลองครั้งเดียวแล้วจะเลิกคิดถึงพวก 7200 RPM ไปเลย รับรองว่าโหลดเกมลื่นหัวแตกจริงๆ
      ครับ ขอบคุณครับ

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
      เกรียนจริงๆ
      ใจเย็นๆ ครับ

Comment

ช่วงนี้ WD6400AAKS กำลังได้รับความนิยมหรือครับ

ผมเคยขอดูที่ร้าน ทำไมตัวมันใหญ่จังครับ ผมเลยยังไม่ซื้อ แล้วต่อมาผมเห็นในเว็ปนี่คนซื้อกันเยอะ วันอาทิตย์พอดีไปพันธุ์ทิพย์ว่าจะซื้อมั่ง แต่ของไม่มีเกือบทุกร้านเลย เลยยังไม่ได้ซื้อ

อีกอย่าง ผมรู้สึกว่าทำไมมันตัวใหญ่จัง ใหญ่กว่า seagate 160 g ของผมเยอะเลย หรือความจุมันเยอะเลยตัวใหญ่ เห็นว่ารุ่นใหม่ๆ มันขนาดเล็กลงไม่ใช่หรอครับ

อีกอย่าง ผมอยากได้ฮาร์ดดิสก์ที่มันไม่เจอ bad อะครับ แรงไม่แรงไม่ค่อยห่วงเท่าไร เวลาซื้อฮาร์ดดิสก์มาใหม่นี่ควรเช็คอะไรมั่งครับ เช่นเช็ค bad ควรใช้โปรแกรมอะไรเช็คครับ

อีกนิด ประกัน Synnex นี่ศูนย์ใหญ่อยู่ที่ไหนครับเวลาเคลม ที่เห็นที่พันธุ์ทิพย์เคลมของได้มั้ยครับ แล้วมีประกันอะไรมั้ยครับที่ศูนย์ใหญ่หรือสามารถเคลมได้ที่พันธุ์ทิพย์อะครับ

ถามเยอะเลย ขอบคุณมากนะครับ
        Last edited by some like it hot; 2 Sep 2008, 00:27:23. Reason: พิมพ์ผิดครับ

Comment

อีกอย่าง WD6400AAKS ที่คนซื้อกันเยอะเพราะมันถูกป่าวครับ คือผมว่ามันค่อนข้างถูกนะครับ ตั้ง 640 g แต่ราคาเกือบสามพันเอง หรือเพราะว่ามันแรง หรือทั้งสองอย่างคือทั้งถูกทั้งแรง

อยากรบกวนถามเพื่อนที่ซื้อ WD6400AAKS ไม่ทราบว่ามีใครเจอ bad บ้างมั้ยครับ คือผมก็กำลังจะซื้อรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน จะได้เป็นข้อมูลในการเลือกซื้ออะครับ

ว่าจะซื้อ 640 g หรือไม่ก็ seagate 750 g ไม่ทราบสองยี่ห้อนี่ อันไหนโอกาสเจอ bad น้อยกว่ากัน
          แล้วถ้าเลือก seagate 750 g ไม่ทราบว่ารุ่นไหนใช้ดี ไม่ค่อยมีปัญหาครับ

ขอบคุณมากนะครับ
          Last edited by some like it hot; 2 Sep 2008, 00:27:55. Reason: พิมพ์ผิดครับ

Comment

ไม่ต้องเถียงกันครับ ดูให้เห็นกะตาครับ 7200 รอบ(10000รอบอย่ามายุ่งครับราคาแพงเกิน อีกอย่างจขกท.ถามตัว7200RPM) 640AAKS แรงสุดแล้วครับ Seagate 7200.11ชิดซ้าย Samsung Spin Point F1 หลีกทางไป
            ดูค่า average ก็รู้ ไม่ต้องต่อRaid 0 ด้วยครับ เทสดื้อๆเลย
            ปล. Harddisk 7200รอบผ่านมือผมมาแล้ว กว่า2500ลูกครับ ผมจับเทสทุกตัวก่อนถึงมือลูกค้าครับ

Comment

เอ่อ.... แบบว่า..... ลองดูแบบนี้บ้างซิครับ

จากที่เห็นนี้ อาจจะบอกว่า 22A7B0 แรงกว่าใช่ไหมครับ แล้วทำไมพอเทสกับ CrystalMArk ผลที่ได้ถึงตรงกันข้ามล่ะ พอจะอธิบายได้ไหมครับ

22A7B0

75A7B0

CrystalMArk 0.9.123.338
              22A7B0 128MB

75A7B0 128MB

อันนี้แรงสุดที่เคยเจอมา นับหลักแล้วไม่ต้องตกใจล่ะ ความจริงเลือกตัวที่แรงๆ(ในความคิดของเรา)มาใช้มันก็ดี อย่างน้อยก็สบายใจ แต่บางทีนิดๆหน่อยๆไม่ต้องซีเรียสมากก็ได้มั้ง อีกไม่นานนี้ก็จะได้เล่น SSD กันอยู่แล้ว ปีหน้านี้ SATA3 ก็จะมาอีก บอร์ดรุ่นสูงๆเดี๋ยวนี้แถม SAS มาให้ด้วยซ้ำ ความต่างนิดๆหน่อยๆแค่นี้เดี๋ยวก็โดน SSD ทิ้งไม่เห็นฝุ่นไปพร้อมๆกันอยู่ดีล่ะ

Last edited by ARES; 2 Sep 2008, 05:09:13.

Comment

Originally posted by โกดังฮาร์ดดิส View Post
                ไม่ต้องเถียงกันครับ ดูให้เห็นกะตาครับ 7200 รอบ(10000รอบอย่ามายุ่งครับราคาแพงเกิน อีกอย่างจขกท.ถามตัว7200RPM) 640AAKS แรงสุดแล้วครับ Seagate 7200.11ชิดซ้าย Samsung Spin Point F1 หลีกทางไป
                ดูค่า average ก็รู้ ไม่ต้องต่อRaid 0 ด้วยครับ เทสดื้อๆเลย
                ปล. Harddisk 7200รอบผ่านมือผมมาแล้ว กว่า2500ลูกครับ ผมจับเทสทุกตัวก่อนถึงมือลูกค้าครับ

ทำไมของผมได้ไม่ถึงท่านอะครับ

Comment

ดันๆๆ

Comment

อ่านเสร็จไปซื้อมาแล้ว...WD 6400AAKS
                    ประกันWPG 27oo.-ชั้น302Pansonicsแถวลิฟท์ ต่อสุดๆถูกสุดๆ

Comment

ตอนซื้อไม่รู้ว่าประกันWPG คือที่ไหน กลับมาหาดูก็OK เป็นของsingaporeดูน่าเชื่อถือดี

http://www.genuineasia.com/main.php?...040_Contact_Us

http://sa.wpgholdings.com/

Comment

เอ่อ ฮาร์ดดิสมันมีแรงกับไม่แรงด้วยหรอครับ เพิ่งรู้ ผมหัวโบราณรู้จักแต่ seagate มันดีไม่เท่า western หรอครับ เห็นมัน 32 mb กับ 16 mb ยิ่งน้อยยิ่งเร็วหรอครับ แล้วเห็น seagate วงเล็บว่า gamer ด้วยไม่ใช่หรอครับ มันน่าจะเหมาะกับการเล่นเกมส์มากกว่าไม่ใช่หรอ ผมไม่รู้จริงๆ แล้วถ้าเอามาใช้งานจริงจะเร็วเห็นผลต่างกันมากไม๊ครับถ้าไม่สนคะแนน ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by ARES View Post
                          เอ่อ.... แบบว่า..... ลองดูแบบนี้บ้างซิครับ

จากที่เห็นนี้ อาจจะบอกว่า 22A7B0 แรงกว่าใช่ไหมครับ แล้วทำไมพอเทสกับ CrystalMArk ผลที่ได้ถึงตรงกันข้ามล่ะ พอจะอธิบายได้ไหมครับ

เพราะว่า Test ด้วย file ขนาดเล็ก (128 MB) ครับ
                          HDD ตัวที่ Access Time น้อยกว่าจะได้เปรียบ
                          ถ้าเปลี่ยน Test File เป็นขนาดที่ใหญ่ขึ้น เช่น 512MB+ HDD ตัวแรกคะแนนกระฉูดแน่

ปล. ผมมั่วเอาน่ะ

Comment

Working...
                          X