Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง Dual Channal มีรูป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

จะหมดหนทางแล้วหรอเนี่ย โถไม่น่าเลย

Comment

ขอถามคุณ pong747
      ram ที่ใช้ ยี้ห้ออะไร รุ่นไหน ถ้าไม่เหมือนกันมันจะ dual ไม่ได้ครับ
      ลองเลือก tab SPD แล้ว cap ภาพของ ram ทั้ง 2 ตัวมาดูหน่อยครับ
      เออ แล้วอีกอย่าง MB เก่าคุณเป็น ram เป็น dual หรือเปล่า

Comment

Originally posted by hikky View Post
        ขอถามคุณ pong747
        ram ที่ใช้ ยี้ห้ออะไร รุ่นไหน ถ้าไม่เหมือนกันมันจะ dual ไม่ได้ครับ
        ลองเลือก tab SPD แล้ว cap ภาพของ ram ทั้ง 2 ตัวมาดูหน่อยครับ
        เออ แล้วอีกอย่าง MB เก่าคุณเป็น ram เป็น dual หรือเปล่า
        - แรมตัวแรกของ Kington 512/333 ตัวที่สอง ของ Hyundai 512/333 ทุกอย่างเท่ากันหมด
        ต่างกันแค่ บริษัทเท่านั้นเอง
        - และ MB เก่าไม่รับ dual ครับ

Comment

แรมก็คนละรุ่น บอดก็ตัวเก่า
          dual ได้จะกราบเลย

Comment

Originally posted by คน View Post
            แรมก็คนละรุ่น บอดก็ตัวเก่า
            dual ได้จะกราบเลย
            ตอบดีๆหน่อยสิคุณ
            board ที่ว่ามันรับ dual นะตาม spec ที่บอก
            แต่อาจจะเป็นที่ ram คนละยี้ห้อนี่แหละ
            ถึงแม้จะ bus เท่ากันแต่คนละ chip ก็คง dual ไม่ได้ครับ

Comment

รายละเอียดทั้งหมด

Comment

อีกอันนึง

Comment

อันสุดท้าย

Comment

Asrock P4i-65G รองรับ DualChannel ครับ ถึงมันจะมี 2DIMM (เพราะตอนแรกจะซื้อรุ่นนี้)

แต่ว่ามีคนขาย Gigabyte ให้ ใส่ Ram ได้ 4 แถว แถมราคาถูกดี ก็เลยหันไปเอาอันนั้นแทนครับ

ส่วนที่ Dual ไม่ได้ น่าจะมาจาก Ram คนละยี่ห้อนี้ละครับ

เจ้าของกระทู้ซื้อ MB รุ่นนี้มากี่ตังค์ครับ โอกาสหน้าเผื่อพังอะไรไปจะได้ซื้อมาใช้บ้าง

อนุรักษ์ 478 ให้คงอยู่ตราบนานเท่านาน (จนกว่าอะไหล่มือสองจะหมด)

Comment

แรมคนละยี่ห้อ คนละชิปนี่เอง ยังไงก้อ dual ไม่ได้ครับ
                      จะให้ดี 100% ควรเป็น ยี่ห้อเดียวกัน ชิปเดียวกันครับ

Comment

Originally posted by zman View Post
                        แรมคนละยี่ห้อ คนละชิปนี่เอง ยังไงก้อ dual ไม่ได้ครับ
                        จะให้ดี 100% ควรเป็น ยี่ห้อเดียวกัน ชิปเดียวกันครับ
                        แล้วถ้าผมซื้อ kington ที่เหมือนตัวแรกมาใส่ มันจะ Dual ให้ไม๊ครับ
                        หรือว่ามันจะทำการ Dual เฉพาะ บัส 400 ครับ
                        หรือถ้าเราใส่แรมแค่ 266 / 2 ตัว แบบว่าทุกอย่างเหมือนกันหมดแล้วเนี่ย
                        มันจะ Dual รึป่าวครับ
                        ขอคำชี้แนะด้วยครับ

Comment

Bus เท่าไหร่ก็ dual ได้ครับ 266 333 400

แต่ Ram 2 ตัวนั้นต้องเป็นชิปเดียวกันครับ

ถ้าให้ช่วยเหลือ ก็ขาย 2 ตัวเก่า

แล้วไปซื้อใหม่เป็นคู่มาเลยครับ

หรือไม่ก็ขายตัวใดตัวนึง แล้วไปหาอีกตัวที่เหมือน ๆ กันมากับตัวที่เหลือครับ

Comment

Originally posted by Rikimaru View Post
                            Bus เท่าไหร่ก็ dual ได้ครับ 266 333 400

แต่ Ram 2 ตัวนั้นต้องเป็นชิปเดียวกันครับ

ถ้าให้ช่วยเหลือ ก็ขาย 2 ตัวเก่า

แล้วไปซื้อใหม่เป็นคู่มาเลยครับ

หรือไม่ก็ขายตัวใดตัวนึง แล้วไปหาอีกตัวที่เหมือน ๆ กันมากับตัวที่เหลือครับ
                            รบกวนถามอีกนิดครับ อย่างของผมเนี่ย 512*2/333 เนี่ยถ้ามัน Dual กันเนี่ยมันจะแรงกว่า ที่มันไม่
                            Dual มากไม๊ครับ อยากรู้ ถ้าไม่มากผมจะได้ไม่ต้องซื้อใหม่ ช่วยตอบด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by zman View Post
                              ทำได้แล้วครับ ตามคำแนะนำ
                              - 512/400 kington
                              -512/333 hyundai
                              แล้วผลก้อออกมา Dual ครับ

Comment

ดีใจด้วยครับที่มันยังอุตส่าห์ฝืนให้ dual ว่าแต่ขอดูอีกรูปนะ รูปนี้ดูไม่ออก

Comment

Working...
                                X