Announcement

Collapse
No announcement yet.

การต่อฮาร์ดดิสครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การต่อฮาร์ดดิสครับ

ผมเพิ่งซื้อบอร์ดกับHDD มาใหม่ แล้วที่นี้พอลงวินโดว์ตอนแบ่งพาร์ติชั้น ผมจะตั้งให้HDDลูกใหม่เป็นไดร์C ไว้ลงข้อมูลกับวินโดแล้วที่เหลือก้อเป็น D, E, F ไป แต่พอจะลงจิงๆแล้วเครื่องมันถามหาเป็นไดร์ของHDD ลูกเก่าแทนครับ ทำยังไงก้อไม่ได้ ใครพอมีวิธีช่วยบอกหน่อยนะครับ
    ***หมายเหตุ : HDD ลูกเก่า samsung 40 G ไม่ใช่ sata
    HDD ลูกใหม่ seagate sataII 80 G

เซ็ตในใบออส ในฟังชั่น BOOT จะมีให้ตั้งว่าจะให้HDDก้อนใหนเป็นตัวบูธ
    ค่าเริ่มต้นจะมันจะตั้งให้ตัวแรกเป็น IDE

Comment

เพิ่มเติมครับ บอร์ดผม P4i65G ครับ
      ใส่แรม 512*2/333 มันจะเป็น Dual Channal รึป่าวครับ

Comment

ตอนลง Windows มันเลือกได้นี่ครับ
        ปกติมันจะเห็นทั้งสองลูก และรายละเอียดของ Partition ด้วยนะ

Comment

Originally posted by pong747 View Post
          เพิ่มเติมครับ บอร์ดผม P4i65G ครับ
          ใส่แรม 512*2/333 มันจะเป็น Dual Channal รึป่าวครับ
          บอร์ดใหนที่ใช้
          Chipset Intel 865 ขึ้นไป
          รองรับ แรม Dual Channal แน่นอนครับ

Comment

Originally posted by OT View Post
            ตอนลง Windows มันเลือกได้นี่ครับ
            ปกติมันจะเห็นทั้งสองลูก และรายละเอียดของ Partition ด้วยนะ
            ครับตอนลงมันเลือกได้ว่าจะลงไว้ที่ใหนแต่ตอนบูธวินโดว์เมนบอร์ดมันไม่รู้เรื่องด้วย
            ง่ายๆ นาย ก(SATA) มีลูกกุญแจ(วินโดว์) นายขอ ข(IDE) ถูกสั่งให้เปิดประตู
            (ค่าเริ่มต้นของเมนบอร์ดที่มีพร์ต IDE+SATA) เมื่อคุณมอบกุญแจให้นาย ก คุณก็
            ต้องสั่งให้นาย ก เปิดประตูใช่มั้ยครับ

คำสั้งบูธ เมนบอร์ดที่มี IDE อย่างเดียว หรือ SATA อย่างเดียว

1 Floppy A

2 CDROM

3 HDD (ถ้ามีหลายลูก เลือกลูกที่คุณต้องการ)

4 อื่นๆ ขึ้นกับเมนบอร์ด

คำสั้งบูธ เมนบอร์ดที่มี IDE + SATA

1 Floppy A

2 CDROM

3 HDD
            3.1 IDE (ถ้ามีหลายลูก เลือกลูกที่คุณต้องการ)
            3.2 SATA (ถ้ามีหลายลูก เลือกลูกที่คุณต้องการ)

4 อื่นๆ ขึ้นกับเมนบอร์ด

ตามหลักมันจะหาตัวที่1 หาไม่เจอ มันจะหาตัวที่2 หาไม่เจอ มันจะหาตัวที่3 (ตัวที่คุณเลือก)
            หาไม่เจอจบ

ปล.ถ้าผิดอะไรก็ขออภัยด้วยนะครับ ผมอาจจะรู้มาผิดๆ

Comment

อ๋อ อันนั้นก็ถูกครับ ต้องตั้ง Boot ให้ตรงด้วยครับ ^^
              แต่เรื่องตอนลง มันลงตรงไหนก็ได้เน้อ เลือกให้ถูกละกาน

Comment

Working...
              X