Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS P5Q เครื่องค้างไม่ยอมหายครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by jackpha View Post
    น่าจะลองถอดอุปกรณ์ต่างให้เหลือน้อยที่สุดเพื่อดูว่า HW ตัวไหนมีปัญหาอยู่เช่นเหลือเพียง HDD,CD,VGA,RAM อย่างละหนึ่งเป็นต้น
    ส่วนตัวไหน On board ยังไม่จำเป็นก็ให้ Disable ก่อน
    แล้วลอง Windows ตอนลง Driver ควรลงแบบ Manual เอาแต่ driver นะครับ software ที่ใช้ control HW ยังไม่ต้องลง
    สำหรับกรณีนี้ผมเคยเจอว่า Slot ram บาง slot มันไม่ดี กับ software ของ VGA มันตีกันเลยทำให้เครื่องค้าง
    ผมลองถอดหมดแล้วครับ ลองทีละตัวแล้ว ทั้ง HDD,CD,VGA,RAM สาย USB สลับ Slot ก็แล้ว เปลี่ยน Mainboard (เครมประกันเอาตัวใหม่มาครับ) ก็แล้ว

ส่วนตอนลง Windows ผมลองลงแบบ Manual แล้วครับ ก็ยังค้าง เลยมานั่งโหลด driver จากเว็บมา (แต่ยังไม่ลองลงนะครับที่โหลดมา)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

ผมก็ใช้อยู่แฮะ แต่ของผมยังไม่มีปัญหาครับ ตั้งแต่ซื้อมาก็ยังปรกติดีทุกชิ้นครับ(โชคดีของผม) ตามลายเซ็นครับดูจากอาการผมฟันธงว่าน่าจะเป็นที่ฮาร์ดแวร์มากกว่าครับ น่าจะบอร์ดแน่ๆเพราะรุ่นนี้มีปัญหาเยอะเหลือเกิน แพงแล้วยังเรื่องมากอีก

Comment

ผมเป็นเหมือนกันเลยคับ MB P5Q-E ค้างตอนลงวินโดน แล้วตอนใช้งานปกติ เช่น เล่นเน็ตก้อค้าง ไม่ได้เปิดโปรแกรมไรเลย ขอถามอีกอย่างคับ คือผมใช่ แรม 4gb ของgskill

Comment

Originally posted by wancom1926 View Post
          ลองเปลี่ยนแรมดูครับ หรือไม่ก็ลองใส่ช่องใหม่ดู
          ลองเปลี่ยนแล้วครับ สลับช่องแล้ว เอาตัวอื่นมาลองใส่ก็แล้วครับ เอาแรมไปลองกับเครื่องอื่น แรมก็ใช้ได้ครับ (ผมใส่ 2 ตัว / ตัวละ 1G Kington bus 800 ครับ)

Comment

Originally posted by ocwiz View Post
            memory compatability คือ ตระกูล P5Q จะค่อนข้างเลือกแรมที่สามารถใช้ได้ไม่มีปัญหา
            ดูในคู่มือก็มี Qualified Vendors List ของแรม คือรายการแรมที่ ASUS เทสต์แล้วว่าใช้ได้ 100%

แต่ไม่ใช่ว่าแรมที่ไม่มีใน list แล้วจะใช้ไม่ได้ทั้งหมด แต่ ASUS ยังไม่ได้เทสต์และรับรองให้เท่านั้น

ลองไปอ่านดูได้ครับ ที่นี่ก็มีครับ http://www.asus.com/999/download/pro...64/2164_10.pdf

เช่น แรมเทพ ๆ บางตัวใส่แล้วไม่วิ่ง DUAL ก็มี

ผมแค่สงสัยว่าเป็นที่แรมหรือไม่เท่านั้นครับ
            แล้วไม่ทราบว่าใช้แรมอะไรครับ?

Kington 1G bus 800 ครับ ใส่ 2 ตัว แรมทั้ง 2 ตัวนี้ ผมลองเอาไปเทสกับเครื่องอื่นแล้ว เทสทีละตัวนะครับ เทสเป็น วันๆเลย ใช้ได้ ปกติทั้ง 2 ตัวครับ เครื่องอื่นไม่มีค้างถ้าใช้ แรม 2 ตัวนี้ ส่วนเครื่องเจ้าปัญหานี้ ทั้งถอดออกทีละตัว สลับ Slot ทุก Slot แล้ว ก็ยังค้างครับ

Comment

ผมใช่แรมของ Gskill 4/1066 แต่บัสมันแสดงค่าแค่ 800 มันจะเกี่ยวกับCPU ไหมคับ เพราะผมใช่
              pentium d830 ลืมบอกไปคับวินโดนที่ผมลงแล้วเครื่องค้าง มีทั้ง xp 32 / 64 bit นะคับ ผมเปลี่ยนแผ่นที่ใช้ลง วินโดนแล้วนะคับ เปลี่ยนไปประมาณ 3 แผ่น ทั้ง xp 32 / 64 bit (แผ่นวินโดน xp 64 bit ลองลงเครื่องอื่นแล้วไม่มีปัญหา MB abit ax78 ) ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

เซงตรงแพงแล้วมีปัญหา เล่นไม่ได้นี้ละครับ....วันเสาร์ต้องโดดงาน ยกไปพันทิพย์ เหอะๆ

คือซื้อมาต้องใช้งานได้ 100% ไม่ใช่ใช้ได้แค่ 50% หรือ ใช้ไม่ได้เลย...ถูกต้องไหมครับ

จะปลิ้นกระทู้นี้ไปปรึกษากับช่างดูครับ

ขอบคุณทุกๆคนครับ ใครมีประสบการณ์แบบนี้ แนะนำด้วยครับ (ผมทำเครื่องนี้จนเหนื่อยแล้วครับ)

Comment

เป็นที่ ram ครับ พวก p5q มันเรื่องมากกับพวก ram อ่าครับต้องดูตามรายการ

Comment

Originally posted by nawapas View Post
                    เป็นที่ ram ครับ พวก p5q มันเรื่องมากกับพวก ram อ่าครับต้องดูตามรายการ
                    เท่าที่ผมดูตาราง ของผมก็น่าจะใช้ได้นะครับ

Comment

ลองเอาแรมอื่นมาใส่ดูก็ยังค้างหรอครับ

?

Comment

ของผมก็เคยเป็นครับ ผมลองเปลี่ยนไดว์เวอร์การ์ดจอกะอัพเดท Bios อาการค้างหายไปเลย สเป๊กผมคล้ายท่านแหละครับต่างกันแค่ CPU

Comment

Originally posted by boomunicorn View Post
                          ลองเอาแรมอื่นมาใส่ดูก็ยังค้างหรอครับ

?
                          ใช่คับยังค้างอยู่

Comment

Originally posted by poondamg View Post
                            ของผมก็เคยเป็นครับ ผมลองเปลี่ยนไดว์เวอร์การ์ดจอกะอัพเดท Bios อาการค้างหายไปเลย สเป๊กผมคล้ายท่านแหละครับต่างกันแค่ CPU
                            หรอครับ ค้างเหมือนผมเลยหรอ ค้างแบบเล่นไม่ได้เลยนะครับ ค้างบ่อย

ผมว่าจะลองทำตามที่ท่านบอกเหมือนกันคับ

ขอบคุณครับ

Comment

แยกชิ้นมั้ยครับ อิอิ

Comment

M/B ก็ใหม่ ผมว่าไม่น่าต้อง flash bios นะครับ แค่ set ให้ถูกต้องก็พอแล้ว

ลองลงวินโดว์จากแผ่นที่ไม่ได้โมนะครับ

Comment

Working...
                                X