Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเรื่องการจ่ายไฟคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเรื่องการจ่ายไฟคับ

ตอนแรกๆผมก้อใช้งานตามปกติแหละคับ ใช้ PSU ที่มีมากะเคส อุปกรณ์ที่ใส่ก้อมี
    เมนบอร์ด 478 ของAsrock
    CPU P4 1.7GHz
    ฮาร์ดดิส 40GB(IDE)
    ซีดีรอม 2 ตัว
    FDD
    VGA asus6200 128MB AGP8x
    RAM ddr ของ rox 256MB 2 ตัว

และผมก้อได้ซื้อฮาร์ดดิส 80 GB(IDE) มาเพิ่มอีก1ตัว ใช้งานไปสักพัก(1-2 วัน)เครื่องก้อดับ บูตใหม่ก้อไม่ติด ลองเช็คดูแล้วปรากฏว่าเมนบอร์ดเสีย เลยไปซื้อมาใหม่
    และด้วยการสันนิษฐานว่าไฟอาจจะไม่พอ ผมเลยไปซื้อ PSU ของ Cooler Master 600W มาใช้แทน ก้อใช้งานได้ดี
    หลังจากนั้นอีก(1-2 วัน) ปรากฏว่ามันเอาอีกแล้วคับ แต่คราวนี้ที่ไฟมันไม่พอคือไฟที่ห้องผมคับ เบรกเกอร์มันตัดไปซะงั้น ผมก้อเกิดการงง??? อย่างมากเลยว่ามันต้องแก้ไขยังไงกันแน่ ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ

เบกเกอร์ตัดเกิดจาก มีไฟ ช๊อตหรือ ไฟเกิน ต้องกาสาเหตุก่อนครับ ว่ามาจากคอมเราหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ ก็ หา UPS มาใช่สักตัวครับป้องกันไว้ก่อนครับ

Comment

ขอบคุณคับ ผมเจอสาเหตุละ มันเกิดจากน๊อตที่ตัวเบรกเกอร์หลวใคบไฟมันเลยเกิดสปาร์คทำให้เบรกเกอร์ตัดตอนนี้ไขใหม่เรียบร้อยแล้วคับ

Comment

Working...
      X