Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD 10000rpm อ่ะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD 10000rpm อ่ะคับ

คืออยากได้ฮาร์ดดิสก์ใหม่อ่าคับว่าจะไปซื้อ

อยากรู้ว่า 7200rpm กับ 10000rpm มันต่างกันยังไงอ่ะคับ

(อยากได้แบบ 320gb หรือ 500gb อ่ะคับ)

SEAGATE 500GB ES.2 SATA ll /32MB NCQ Enterprise Drive <<< แต่ละคำหมายความว่าอะไรบ้างอ่ะคับ

ถ้ามี ลิ้งเว็บสินค้า ก็ดีนะคับ จาได้เอาไว้ดูด้วย

หรือถ้ามีลิ้งที่ไปอ่านข้อมูลเองได้ ก็ได้คับ รบกวนด้วยคับ

มือใหม่นะคับ เพิ่งเล่นบอร์ด ถ้าผิดพลาดยังไงขออภัยเน่อ

ขอบคุณคับ
    Last edited by rzskit; 26 Aug 2008, 00:20:20.

ต่างที่ความเร็วรอบของจานแม่เหล็กไงครับ เลขมากกว่าก็หมุนเร็วกว่า เข้าถึงข้อมูลเร็วกว่า แพงกว่า
    SEAGATE (ยี่ห้อ) 500GB (ความจุ) ES.2 (รุ่น) SATA ll (รูปแบบการเชื่อมต่อ) /32MB (จำนวนบั๊บเฟอร์) NCQ (เทคโนโลยีการอ่านข้อมูล) Enterprise Drive (บอกว่าออกแบบสำหรับงานขนาดใหญ่ เช่น ระบบ Server)

ผิด ตก ยกเว้น

Comment

10000 Rpm มันแพงกว่า 7200 Rpm อยู่เยอะเลยนะครับ ยิ่ง HDD ก้อนใหญ่ๆ ด้วยหนิ

ต่างกันที่ 10000 Rpm มีจำนวนรอบในการหมุดถาดเหล็กใน HDD มากกว่า ทำให้มีความสามารถในการอ่านและเขียนข้อมูลที่เร็วกว่า ว่าง่ายๆ ก็เร็วขึ้น

Comment

แล้วถ้าจะซื้อฮาร์ดดิสก์ นี่แนะนำประกันของอะไรดีครับ

แล้วร้านไหนที่เค้าบริการดีๆบ้างครับ แหะๆ มือใหม่จริงๆๆ

Comment

ใช้ 7200 งานธรรมดาก็ไม่ต่างกันหรอกนะจ๊ะ

Comment

เร็วกว่า แพงกว่า ร้อนกว่า

Comment

มันอาจจะต่างกันนะความเร็วอะ แต่ถ้าดูราคา ไม่คุ้มที่จะเสีย เล่น 7200 อะดีแล้ว

Comment

10000 รอบ แรงเห็นผลลล คับ เจ๊ Confirmๆๆ

Comment

ขอบคุณค้าฟฟ สำหรับข้อมูล ทุกคนเล้ย

Comment

Working...
                  X