Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะซื้อ UPS ต้องเลือกแบบไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะซื้อ UPS ต้องเลือกแบบไหนครับ

-จะซื้อ UPS ต้องเลือกแบบไหนครับ คำนวณจากอะไรเป็นตัวเลือก เนื่องจากได้ PSU มาใหม่ หินเงิน 500 w. ถ้าใช้ตัวเดิม(hyunndai #fork 600VA.convenience Output 220V/50Hz. 4A.)จะมีผลต่อการจ่ายไฟหรือไม่ หรือต้องซื้อใหม่ ถ้าของใหม่ขอราคาที่ไม่สูงมากนะครับ
    รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    จะไปซื้อพรุ่งนี้แล้วครับ

-อันนี้ลองเทส PSU แล้วได้ค่าตามลิงค์นี้http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=256682 ไม่ทราบปกติไหมครับ(รูปชื่อ TORO ครับ ฝากรูปไว้ในกระทู้พี่เค้า)
    Last edited by toro; 16 Aug 2008, 00:03:35.

ีupsจะจ่ายไฟพอหรือไม่ไม่ได้เกี่ยวกับpsuสักเท่าไหร่ครับ แต่จะเกี่ยวกับการบริโภคไฟของอุปกรณ์เชื่อมต่อทั้งหมดในเคสและจอของคุณครับ ยี่ห้อทั่วๆไปส่วนมากจะจ่ายได้ไม่เต็มวัตต์ที่อ้างไว้ ดังนั้นถ้าเครื่องคุณกินไฟจัดก็ควรซื้อยี่ห้อแพงๆ เช่นAPC ครับ ไม่อย่างนั้นเวลาไฟดับ มันก็จะช่วยอะไรคุณไม่ได้

Comment

APC : ถ้าคุณจำเป็นต้องให้ใช้โปรแกรมควบคุมสถานะการทำงาน ควรเลือกใช้ยี่ห้อนี้ เพราะโปรแกรมพัฒนามานานกว่า10ปี เข้ากับอุปกรณ์ได้ทุกยี่ห้อ
      Leonics : ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้โปรแกรมควบคุมสถานะการทำงาน แนะนำให้ใช้ยี่ห้อนี้เพราะคุณภาพดีมาก เป็นบริษัทในเครือสหพัฒน์พิบูลย์
      Socomec : 1ใน5 UPS ที่ขายดีที่สุดในโลก แต่สู้ APC ไม่ได้
      Syndome : ได้รับการยอมรับในเรื่องคุณภาพมานานกว่า 20 ปี แต่ถ้าเทียบแล้ว Leonics น่าเชื่อถือกว่า โดยเฉพาะรุ่นเล็กซินโดมไปเจาะตลาดของไม่เต็มVA

http://www.d108.com/products/ups/index.htm

คำถาม คำตอบประจำ (FAQ)
      ถาม ยี่ห้อไหนดี
      ตอบ ถ้าจำเป็นต้องใช้โปรแกรมปิดเปิด รายงานสถานะบน Server ก็ควรเป็น APC เท่านั้น เหตุผลก็เพราะคอมพิวเตอร์ชื่อดังเช่น IBM HP Fujitsu NEC รู้จัก APC แน่นอน แต่ถ้ายี่ห้ออื่น อาจไม่รู้จัก ซึ่งก็ทำให้มีปัญหากับระบบโปรแกรม
      แต่ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้โปรแกรมรายงานสถานะต่างๆ ก็ให้ใช้ Leonics เพราะเป็นของไทย บริษัทในเครือสหพัฒนพิบูลย์ ได้มาตรฐาน ISOหลายรุ่น มอก. ทำให้เงินไม่รั่วไหลไปนอกประเทศ

ถาม เห็น UPS มีขายทั่วไป คุณภาพเป็นอย่างไร
      ตอบ แย่มากๆ หลายยี่ห้อบอกว่า 700 VA 1KVA ลองยกดูเบากว่า Leonics 500VA. อีก เมื่อนำมาทดสอบโดยชาร์จไฟให้เต็มแล้วต่อคอมพิวเตอร์ แล้วดึงปลั๊กไฟบ้านออก (เปรียบเสมือนไฟฟ้าดับ) ผลปรากฎว่า 1KVA. ของหลายยี่ห้อ ใช้ได้ 5นาที แต่ Leonics 500VA. ใช้ได้ 12นาที

ถาม ทดสอบUPS. ได้อย่างไร
      ตอบ ชาร์จไฟให้เต็มแล้วต่อคอมพิวเตอร์ แล้วดึงปลั๊กไฟบ้านออก (เปรียบเสมือนไฟฟ้าดับ)

ถาม On line, Off line ต่างกันอย่างไร
      ตอบ Off line คงไม่มีใครขายแล้วในปัจจุบัน

ถาม UPS. มีตัวปรับระดับไฟฟ้า(Stabilizer) ในตัวหรือไม่
      ตอบ ยี่ห้อมาตรฐานก็มีทุกรุ่นแหละ กรองไฟฟ้าเกินก็แค่ Resister เพิ่มไฟฟ้าถ้าขาด ก็คือแบตเตอรี่

Comment

แถมสูตรคำนวน Watt -> VA

Watt = Volt x Amp x pf
        Volt x Amp (VA) = Watt / pf
        pf = power factor (approx. 0.7)

ดังนั้น VA = Watt / 0.7

หรือ หรือ..
        VA = Voltage (rms) * Current (rms) =V*A
        VA = Watt * 1.4

Comment

ขอบคุณครับ แสดงว่าเครื่องผมต้องใช้ 700 VA. ขึ้นไป จากการคำนวณตามสูตร PSU 500*1.4 = 700 การพอจะทราบครับ แต่ไม่แน่ใจกับการใช้งานกับอุปกรณ์ตามบ้านอย่างนี้ ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

Comment

แน่นจริงๆ ครับท่าน

Comment

อีกนิดครับ แสดงว่าตัวเดิมคงไม่ไหว

Comment

ได้สูตรเเย้ว..ขอบคุณครับ

Comment

ผมไปอ่านสเปค UPS เจอขนาดวัตต์ของตัวมันเองด้วย จะมีผลต่อวัตต์ของ PSU ไหมครับ หรือไม่ต้องไปสนใจเอาแค่ VA ก็พอ

Comment

PCM ยี่ห้อนี้ดีไหมครับ

Comment

^
                      ^
                      จ่ายวัตต์เก๊ครับ

Comment

โทดทีครับ

ผมโพสอีกกระทู้ไหงมากระทู้นี้
                        Last edited by karnnd; 14 Aug 2008, 12:16:58.

Comment

APC 500 VA APC (BE500R-AS) ตัวนี้ก็ดีครับใช้อยู่ back up ได้5-10 นาที
                          Attached Files
                          Last edited by koro; 14 Aug 2008, 12:25:49.

Comment

Originally posted by koro View Post
                            APC 500 VA APC (BE500R-AS) ตัวนี้ก็ดีครับใช้อยู่ back up ได้5-10 นาที
                            ราคาเท่าไหร่ครับ

Comment

5-10นาทีขึ้นกับวเปคคุณครับ ถ้ามากเกินอาจจะวูบไปเลยก้ได้

Comment

Working...
                              X