Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามหน่อยครับ (พวกคุณซื้อคอมพิวเตอร์มาเพื่ออะไรกัน....)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ซื้อมาเพราะตายไปก้ไม่ได้เล่น รีบซื้อรีบเล่นดีกว่าเดี่ยวไมทันได้เล่น

Comment

เล่นเกมส์เป็นหลัง ทำงานเป็นรอง ส่วนอื่นๆก็ ดูหนังฟังเพลง เปิดเน็ท โหลดบิท อ่ะครับ

Comment

ทำทุกอย่างคับ

Comment

ซื้อมาเพื่อ...
          ทำกราฟฟิก (ใช้เยอะแน่)
          ทำเวป
          เล่นเกมส์

มีเยอะแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วมีไม่พอครับ ผมไม่ค่อยได้เปลี่ยนอุปกรณ์บ่อยด้วย ชุดในลายเซ็นต์นี่ก็กะจะใช้ยาวไปจนกว่า LGA1366 DDR3 ฯลฯ มันจะถูกยังกะอึโน่นแหละค่อยเปลี่ยน

Comment

Originally posted by purena View Post
            เล่นเกมส์ เล่นเกมส์ เล่นเกมส์ และเล่นเกมส์ ตั้งแต่ไมน์สวีปเปอร์ จนถึงเกมส์เทพอ่ะแหละ

เรื่องฟังเพลงทำงาน นั่นถือเป็นของแถม

สรุปมันคือเครื่องเกมส์

แต่ก็มีคำถามว่าทำไมไม่ไปซื้อเครื่องเกมส์ตรงๆมาเล่น เหตุผลก็คือขีเกียจไปซื้อทีวีที่มีแสนยานุภาพเหมาะสมกันมาเล่น+เกมส์คอมพ์นี่ได้อารมณ์ทีหาไม่ได้จากเครื่องอื่น
            หู๋........ตอบได้ตรงspec

Comment

คนบางคนอาจจะไม่รู้ว่าตัวเองจะใช้คอมพ์ทำอะไร แต่ซื้อมาให้แรงไว้ก่อน

เหมือนกับที่บางคน อาจจะซื้อรถยนต์ยี่ห้อหรู ราคาแพง เครื่องแรงๆ แต่ตัวเองขับรถแข่งไม่เป็น เอามาจอดไว้เฉยๆ เอาไว้โชว์สาว เอาไว้ซื้อกับข้าว ฯลฯ

ผมมีพีซี กับโน๊ตบุ๊ค พีซี เอาไว้เล่นเกมเท่านั้น โน๊ตบุ๊ค เอาไว้ทำงาน (ว่าจะถอยชุดโหลดบิทอีกชุด)
              แต่มีอีกหลายคนที่ซื้อคอมมาไม่ตรงตามความต้องการใช้งาน มันก็น่าเสียดายเงินนะ อย่างซีพียูควอตคอร์เอามาเล่นเน็ต พิมพ์งานเอกสาร

แต่ก็ที่สุดแล้ว มันก็อยู่ที่ความพอใจและกำลังทรัพย์ของแต่ละบุคคลครับ การใช้งานเป็นเรื่องรองลงไป

ถูกไหม???

Comment

ซื้อมาทำงานตัดต่อ เล่นเกมส์ ดูหนัง

คิดว่าใช้คุ้มน้ะ

Comment

ซื้อคอมมาดู เจ้าของกระทู้ตั้งคำถามครับ

Comment

ความสุขทางใจครับ ซื้อมา แค่ได้นั่งมองมันอย่างเดียวก็เป็นสุขแล้ว ก็คนมันร๊ากกกกกก
                    อีกอย่าง อย่างที่ท่านข้างบนบอกครับ ว่าเหลือยังดีกว่าไม่พอ

ส่วนตัวผมเอามา โหลด & ชมหนังชมพู ไร้ท์แผ่นทุกอย่างที่อยากไร้ท์ เปิดเวป OCZ ตอบกระทู้ทุก ๆ ท่าน ติดต่อซื้อขายของ
                    ทำกราฟิก CG , ตัดต่อวิดีโอ , ตัดต่อเพลง , ทำเวป , Flash , งาน 3D Maya & บลา ๆ ๆ อีกเยอะครับ จำไม่หมด

ใช้เรียนครับ ส่วนมากจะใช้ทำงาน

เป็น Multimedia ครบวงจรภายในบ้าน มีคอมฯเครื่องเดียว ใช้งานแทนเครื่องเสียง hi-end หลายหมื่นได้

สิ่งที่สำคัญที่สุดสำหรับผมก็คือ ใช้คอมพิวเตอร์ที่เราซื้อมาแพง ๆ นั้น ใช้มันหาเงิน หารายได้กำไรให้กับตัวเราเอง
                    ให้คุ้มกับที่เสียเงินซื้อมันมา และให้ได้กำไรหวังผลมากกว่าราคาที่ซื้อมา

และสุดท้าย ผมก็จะใช้มันไปอีกหลายปีแน่นอนครับ

สุดท้ายจริง ๆ ก็แล้วแต่เหตุผลแต่ละคนที่จะซื้อแหละครับ
                    Last edited by stepmixer; 7 Aug 2008, 04:30:48.

Comment

บูชาเท่านั้น !!!!!!!!!!!!!

Comment

หลักๆ เิอาไว้ ดูเวป อ่านข่าว คุย m โหลดหนัง แต่งภาพถ่าย รวมถึงเก็บรูปกระแต

กับของที่ผมมีในเครื่อง ถ้าถามเรื่องความคุ้มค่า ผมว่ามันยังไม่คุ้มเลยสักนิด แต่ ...

มันเป็นเรื่องของจิตใจ

ตอนนี้มีโปรมาสอน oc ก็อยากได้ของดีๆ มาลากไกลๆ

เตรียมจะซื้อบอร์ดใหม่ การ์ดจอใหม่ แรมใหม่ psu ใหม่ เอาไว้พิมพ์ในลายเซ็น

ต้องเสียเงินอีกเพียบ เพื่อเอาไว้ ดูเวป อ่านข่าว คุย m โหลดหนัง แต่งภาพถ่าย เก็บรูปกระแต และก็ oc

สรุปคือ เพื่อความพึงพอใจส่วนตัว ทำแล้วมีความสุขก็ทำ

ถามอีกรอบว่าคุ้มมั้ย ผมตอบว่า "คุ้ม"

เพราะ มันทำให้ผมมีความสุข ทำให้จิตผมสงบ มีสติ แค่นี้ก็เกินคุ้มและ
                        Last edited by gofaster; 6 Aug 2008, 09:52:00.

Comment

ใจรัก ....

Comment

Originally posted by Mirabilis View Post
                            ไม่คุ้มหรอก เราก็เล่นแค่เน็ตเหมือนกัน
                            แต่พอดี เราชอบไง ก็เลยเล่น คุ้มไม่คุ้ม ไม่รู้ รู้แต่ว่าทำแล้วมีความสุขไม่ได้เดือดร้อนใครก็ โอเค
                            Originally posted by hellods View Post
                            ต้องการซื้อเทคโนโลยีมาครอบครองไง (ตัณหา)

แต่สำหรับคอมบ้านผมแล้ว มีมูลค่าเท่ากับการ์ดจอของใครบางคนเท่านั้นเอง แรงไม่แรงไม่สำคัญครับสำหรับผม เพราะผมไม่ได้เอามาเล่นเกม แค่เอามาต่อเน็ต ดูหนังอ่ะน่ะ
                            Originally posted by zeza_pak View Post
                            ซื้อคอมมาทำอะไร ถามได้ดีครับ แต่จะถามว่าซื้อคอมแพงๆทำไมในเมื่อถูกๆมันก็ใช้ได้เหมือนกันก็ตรงๆมาเลย
                            เรื่องพวกนี้เป็นความสุขส่วนตัวนะครับ อยู่ที่ความชอบ และความพอใจ

เอามาดูหนังดูละครแทนทีวี
                            เอามาฟังเพลงแทนเครื่องเสียง
                            เอามาเล่นเกมแทนเครื่องคอนโซล(GTA)
                            เอามาทำงานเอกสารนิดหน่อย
                            เอาไว้โหลดหนังชมพู และทุกอย่างที่คิด มีแทบหมดทุกอย่างที่อยากได้
                            เอาไว้คุยกับเพื่อนแทนโทรศัพท์
                            เอาไว้แทนเครื่องเล่นไฮเดฟ
                            เอาไว้รองวิชา
                            เอาไว้แทนไฟในห้อง
                            เอาไว้ก๊อปหนังชมพูหลอกขายให้เพื่อน มันชอบ
                            เอาไว้ให้ลูกเล่นเกมออนไลน์
                            พอยัง
                            Originally posted by gofaster View Post
                            หลักๆ เิอาไว้ ดูเวป อ่านข่าว คุย m โหลดหนัง แต่งภาพถ่าย รวมถึงเก็บรูปกระแต

กับของที่ผมมีในเครื่อง ถ้าถามเรื่องความคุ้มค่า ผมว่ามันยังไม่คุ้มเลยสักนิด แต่ ...

มันเป็นเรื่องของจิตใจ

ตอนนี้มีโปรมาสอน oc ก็อยากได้ของดีๆ มาลากไกลๆ

เตรียมจะซื้อบอร์ดใหม่ การ์ดจอใหม่ แรมใหม่ psu ใหม่ เอาไว้พิมพ์ในลายเซ็น

ต้องเสียเงินอีกเพียบ เพื่อเอาไว้ ดูเวป อ่านข่าว คุย m โหลดหนัง แต่งภาพถ่าย เก็บรูปกระแต และก็ oc

สรุปคือ เพื่อความพึงพอใจส่วนตัว ทำแล้วมีความสุขก็ทำ

ถามอีกรอบว่าคุ้มมั้ย ผมตอบว่า "คุ้ม"

เพราะ มันทำให้ผมมีความสุข ทำให้จิตผมสงบ มีสติ แค่นี้ก็เกินคุ้มและ

ตามข้างบนครับ คำตอบของผม
                            แต่กระแตไม่เกี่ยวนะ

Comment

เครื่องแรงๆหลักๆก็เอามาเล่นเกมแหละครับแต่ว่ามันไม่ได้ทำได้อย่างเดียวนี่ครับถ้าเป็นเกมคอนโซลยังว่าไปอย่าง ถ้าถามผมผมว่าผมใช้คุ้มแหละใช้ทำทุกอย่างเลย ตั้งแต่เก็บข้อมูลสินค้า ข้อมูลลูกค้า ซื้อของ-ขายของ รายรับ-จ่าย ออกใบเสร็จ เล่นเน็ต โหลดบิท ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม และอื่นๆอีกเยอะที่ตอนนี้ยังนึกไม่ออกหรือทำไม่เป็น เครื่องที่ใช้ก็อยู่ระดับกลางๆครับพอลากได้ซัก2ปีก็คุ้มมากแล้วผมว่านะ ว่าไม่ได้ครับ นานาจิตตัง เงินเค้าๆจะทำอะไรก็ไม่เกี่ยวกะเรา แหะๆ

Comment

สำหรับผม ความชอบส่วนตัว มีงบประมาณและซื้อด้วยเงินตัวเอง ส่วนใหญ่ซื้อมาหลักก็เล่นเกมส์ภาพทุกอย่างต้องเปิดสูงสุด ไม่งั้นไม่มัน ที่เหลือก็เน้นเล่นเน็ตดูหนัง overclock นิดหน่อย คุ้มครับกับการที่เราได้สิ่งที่เรารักและชอบ

Comment

Working...
                                X