Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอLCDเลือกเป็นWide Screenดีป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมว่าแล้วแต่คนชอบ

ถ้าดูหนังเยอะๆ เอา wide screen

Comment

Originally posted by H2OPlUS View Post
      ผมหลงไปซื้อ จอไม่ wide ซะนี้ ฮ่าๆ งบมีแค่นี้จริงๆ กะจเอา ซัมซุง รุ่น 943wbx แหล่ะ ดันไปเอา 943bx นี้แถมแพงกว่าอีก งงกะตัวเองจริงๆ ดูwide 19 มันดูเล็กๆ
      19" ไม่ wide ใช่ปะครับ สนใจขายต่อผมป่าว อิอิ หาอยู่

Comment

Originally posted by Deenkung View Post
        wide ซิครับ เดี่ยวนี้หนังโป๋เค้าทำเปง wide แล้วนะ เดี่ยวดูไม่สนุก
        นี่แหละประเด็นสำคัญเลยมะช่ายล่ะ
        คืองบผมมีอยู่ไม่เกิน7พันอ่ะครับ คงได้ไม่เกิน19" แล้วไวด์19"มันจะเิวิคป่ะครับหรือต้อง22"ถึงไวด์แล้วเวิค
        ช่วยแนะนำ์หน่อยครับ
        Last edited by Mr.Farmkung; 3 Jul 2008, 22:05:46.

Comment

Originally posted by RedEye View Post
          19" ไม่ wide ใช่ปะครับ สนใจขายต่อผมป่าว อิอิ หาอยู่
          ไม่อะครับใช้งานดีอยู่ ปรับ1280*1024 หน้าจอพื้นที่กว้างดีถ้าเทียบกับ wide 19

Comment

ตามกระเเสหละครับ เเต่ผมยังใช้เเค่ 15 นิ้วธรรมดาอยู่เลย ฮ่าๆๆ ยังไม่มีตังค์เปลี่ยนทำไงด้าน
            คนมันซวย ตังค์ไม่มีมาเเต่เกิดนี่ ต้องเเสวงหา เฮ้ย ถ้าเกิดเบื่อโลกเเล้วต้องทำไงนี่

Comment

เกมส์ เน้นไม่ วาย ไม่งั้น ยิงสกิว พลาด..เซง ตัวละครอ้วนอีก..ฟันธงแล้วแต่ชอบ

Comment

Wide ดีกว่าครับ เรื่องตัวละครอ้วน หรือ ในเกมส์อ้วน ใช้ไปซักพักก็ชินครับ ลูกค้าผมมีคนนึง เล่น ไวด์จนชิน วันนั้นเครื่องเต็ม ให้พี่แกไปเล่น ปกติ ยิงแทบไม่โดน เลยบอกจะกลับมาเครื่องนี้อ่ะ เหอ ๆ ๆ

Comment

เอาแบบทฤษฎีบ้างนะ เมื่อเราคำนวณตามพิกัดพิเซลแล้ว
                  จอไม่วาย 17-19 นิ้ว ความละเอียดที่เราใช้กันจะอยู่ที่ 1280x1024 = 1,310,720 พิกเซล
                  จอวาย 17-19 นิ้ว ความละเอียดที่เราใช้กันจะอยู่ที่ 1440x900 = 1,296,000 พิกเซล
                  จะเห็นว่า 1,310,720-1,296,000= 14,720 พิกเซล ดังนั้นพื้นที่การใช้งานจริงของจอวายจะหายไป 14,720 พิกเซล
                  เมื่อนำไปเล่นเกมส์ที่ไม่รองรับความละเอียดแบบวาย จะทำให้เราปรับความละเอียดได้ไม่ตรง ภาพที่ได้จะมีอาการเบลอบ้าง ถ้าจะใช้ต้องทำใจยอมรับ แต่ถ้า 20 นิ้วขึ้นไปเลือกจอวายโลด

ปล.ข้อมูลอ้างอิงจาก COMmart Winm@g May 2008, ISSUE 196,Vol.11

Comment

Wild Screen ครับ

Comment

Originally posted by KidBlues View Post
                      ตอนนี้ดูเป็น wide เถอะครับ
                      เพราะว่าอีกหน่อยคงหาแบบธรรมดาได้ยากมากครับ
                      ความต้องการของตลาดจะทำให้จอแบบธรรมดาค่อยๆหายไปครับ
                      ถ้าดูหนังบ่อยก็wide
                      ส่วนจอธรรมดานั้นไม่หายไปง่ายหรอกครับ เพราะกลุ่มของผู้ใช้นั้นยังมีอีกหลายส่วน เช่นพวกองกรค์ สำนักงานต่างๆ และกลุ่มผู้ใช้ที่ไม่ชอบใช้คอมดูหนังก็มักจะใช้จอธรรมดา
                      และจอธรรมดามันก็มีข้อดีของมันอยู่หลายอย่างทั้งในเรื่องเล่นเกมและเล่นเน็ต

แต่ถ้าชอบเล่นเกม ก็ใช้จอธรรมดาจะดีกว่า ภาพในแนวนอนและแนวตั้งมันจะสมส่วนกันพอดี

Comment

เกมเดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่ก็ออกมาเป็น wideทั้งนั้นแล้วคับ

Comment

ถ้ากลัวเล่นเกม แล้วสัดส่วนไม่ตรง มันปรับได้นี่ครับ ปรับที่การ์ดจอให้เป็น fix ratio ถ้าภาพเป็น 4:3 เวลาเล่นบนจอ wide มันก็จะขึ้นมาเป็นแถบดำด้านซ้าย-ขวา ให้เอง

Comment

คงเป็นจอไวด์ดีก่าตามความเห็นทั้งหมด ใจก้อเทไปทางไวด์สกีนด้วย เพราะส่วนใหญ่
                            ดูซีเรียลเกาหลี,ญี่ปุ่นอันที่เป็นPackรวมๆประมาณนั้นด้วย
                            แล้วขอถามอีกอย่างครับถ้าเป็นจอ20"ขึ้น การ์ดจอผม(ตามลายเซ็นต์)จะแสดงผล
                            พอพึ่งพาได้ไหมครับ

Comment

จะซื้อก็แล้วแต่ครับแต่ได้ครับแต่ปรับสุดคงไม่ไหว

Comment

Working...
                              X