Announcement

Collapse
No announcement yet.

4core ตอนนี้สู้ 2core ไม่ได้หรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เกมส์ใช้แค่ 2คอร์ กลัวไม่คุ้มก็เปิดโปรแกมมันทุกอันในเครื่อง ไห้มันใช้ครบ 4 คอร์ จะได้ไม่เสียดาย อิอิ

Comment

คิดถึงค่าไฟกันด้วยนะครับ

Comment

แล้วแต่คนจะคิดนะครับ

ตอนเเรก ก่อนที่ผมจะซื้อคอมชุดใหม่ หลังจากที่เมนบอร์ด478เก่ามันเสียไป

ผมก็คิดลังเลเหมือนกันครับว่าจะเอา 2core(2180) หรือ 4core(Q6600)ดี เพราะราคามันต่างกันเยอะเลย

แต่ก็เลือกที่จะเอา E2180ครับ เพราะผมไม่ได้ใช้งานหนักมากอยู่เเล้ว เน้นใช้notebookมากกว่าครับ

อีกอย่าง4coreกินไฟมากกว่า2coreด้วย คิดถึงค่าไฟที่จะตามมาแล้ว เลยไม่เอาดีกว่า

อีกอย่าง ผมรอให้ราคา4coreมันลดลงมา จนราคาถูกกว่านี้ก่อนแล้วค่อยซื้อชุดไหม่ก็ยังไม่สาย เผลอๆอีกสองปีข้างหน้า ราคา4coreอาจเหลือเเค่2000-3000บาท ก็เป็นได้

Comment

ใช้ SP3 ดูซิแล้วจะรู้ว่ามันต่างกันหรือป่าว?

Comment

แล้วแต่งานหรือโปรแกรมที่ใช้ ลองไปหาผลเทสเก่าๆที่เคยเทสไว้ 4coreมันก็ครอบจักรวาลกว่าเท่านั้นเอง
            แต่ถ้าเป็นE8400กับQ6600 ถึงแม้จะเป็นงานที่เหมาะกับ4coreก็ตาม ด้วยความที่มันใหม่กว่าและclockสูงกว่า ทำให้มันสามารถชดเชยcoreที่หายไปได้ และถ้าเป็นงานที่เหมาะกับ2coreล่ะก็กินขาด

Comment

ผมว่า4คอก็ยังดีกว่านะ

Comment

4 คอร์ ดีกว่าครับ

Comment

เคยมีบางท่านบอกว่า
                  ความเร็ว มันเพิ่มกันได้
                  แต่หัว มันเพิ่มไม่ได้

Comment

1*2 กะ 1*4 อันไหนดีกว่ากันหละครับ

Comment

ซื้อ 4 ไปเลย เผื่อไว้จาได้ไม่ต้องเปลี่ยน ไหนๆก็จะซื้อแล้ว คอเหลือดีกว่าคอขาด *0*

- -* ประโยคสุดท้ายนี่หวาดเสียวสุดๆ

Comment

4 core มัน ก็มี Cash L2 4 ตัว อะคับ ถ้า L2 เค้าบอกว่ามี 2MB 4Core ก็ มี 8MB ที่เราเห็นๆ ว่ามันไวกว่า 2Core ก็ตรงนี้ แต่มันต่างจาก core2 โดยสิ้นเชิง core2 มันมี 2 core ใน 1 cpu เหมือนกันจิง แต่ใช้ Cash L2 ร่วมกัน นั่นหมายถึง ถ้ามันบอกว่ามี Cash L2 2MB ก็คือมี 2MB เท่านั้น โดยสรุปแล้ว ส่วนตัวผมคิดว่าแค่ 32 บิท ก็โอเคแล้ว แต่ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ก็ใช้ duo core พอ เพราะว่ามันยังไม่มีภาษาอะไรที่เขียนขึ้นมารับกับ 64 บิท สักเท่าไหร่ ทั้งๆ ที่ 64 บิท มีมานานมากแล้ว แล้วลองนึกถึง 4core ดูสิ กว่ามันจะออกมานะ ผมว่าเปลี่ยนคอมไปแล้วมั้งตอนนั้น

Comment

Working...
                        X