Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับเกิดเรื่องใหญ่กับคอมผมมม!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ที่น่าสงสัยก็จะมีแค่ 2 อย่างนี้ใช่ปะครับ ไม่รามไปถึงอย่างอื่นใช่ปะครับ

Comment

อ่ะ อาการเหมือนเครื่องเก่าผมที่เสียเลยครับ

จากกระทู้นี้

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=207619

อาการเดียวกันเป๊ะเลยครับ ไฟเมนบอร์ติด เเต่เปิดเเล้ววูบ ต้องดึงปลั๊กออกเเล้วเปิดใหม่ เเต่เปิดแล้วก็วูบอีกครับ

ตอนนี้ ผมสั่งsystemใหม่มา ยังไม่ได้ประกอบเลยครับ ว่างๆจะลองประกอบดูครับ ช่วงนี้ผมงานเยอะครับ

ถ้าประกอบเสร็จเเล้ว เปิดเครื่องเเล้ววูบอีก คงเสียจากpsแล้วล่ะครับ

ถ้าผมประกอบเสร็จจะเอาผลมาบอกนะครับ

ผมใช้ DELUX 500watt ครับ
      Last edited by Hokly; 15 Jun 2008, 14:49:13.

Comment

หาสาเหตุไม่เจอนี่ ลองส่งร้านที่ชำนาญและไว้ใจได้ซ่อมหรือตรวจเช็คเถอะครับ จะได้รุ้ถึงสาเหตุเร็วๆ

Comment

ประกอบเร็วๆนะครับ จะได้รู้ผล

Comment

แล้วอาการแบบนี้มันเกิดจากอะไรเหรอครับ จะได้มีวิธีป้องกันได้ถูกต้องอะครับ

Comment

ตอนบอร์ดผมไหม้ ไฟบอร์ดก้อติด แต่เปิดไม่ได้คับ (แต่ของผมพัดลมทำท่าจาหมุนแล้วก้อไม่ติด เป็นเงี้ยตลอด เหอๆ)

Comment

ช๊อตที่ขาpsตามนี้นะครับ ที่ขา14 กับ 15 ตามรูปครับ

ใช้คลิปหนีบกระดาษมาดัดให้ตรงกับรูของมันนะครับ แล้วเสียบเลยครับ

อ้อ เสียบคลิป ก่อนที่จะเสียบปลั๊กpsนะครับ ไม่งั้นช๊อต อาจถึงตายได้นะครับ ขอบอก ฮุฮุ
                Last edited by Hokly; 15 Jun 2008, 16:31:30.

Comment

ของผมก็เคยเป็นอาการนี้ครับ

สรุปลืมเสียบ 8pin ลงบอร์ด ....
                  GLORIOUS PC MASTER RACE
                  May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ถ้าจะให้เดา น่าจะเกิดการลัดวงจรนะคับ
                    อาจมีสายไฟพัดลมบางตัวหลุด มาสัมผัสกับเคส
                    แล้วพาวเวอร์ก็ตัดเมื่อลัดวงจร
                    ลองเช็คเรื่องสายไฟดูคับ

Comment

ผมว่าเป็นที่ PSU อ่ะแหละ เจอมาหลายคนแล้ว อาการแบบนี้

Comment

ผมตอบ psu นะครับ เพราะผมพึ่งเป็น
                        คืออาการเดียวกับท่านเลย
                        แบบว่าเปิด ติดเเล้วดับ
                        ต้องรอประมาน 10-15ยาที แล้วเปิดใหม่เเล้วติด แล้วหลังๆเริ่มเกิดอาการรุนเเรง
                        เปิดไม่ติดเลยครับ ติดไม่ถึง5วิดับ พัดลมทุกตัวติดหมด ลองถอดฮารดิสออกปรากดเปิดได้สบาย
                        เลยนึกว่าเป็นที่ฮารดิส เลยซื้อมือ2มาลอง ปรากฏเป็นเหมือนกัน เลยนึกว่า แสกเอ้ยกุโดนเเล้วไง
                        ผมเลยนึกว่าเอพอถอดฮารดิสออกมันเปิดติด สงสัยไฟมันจ่ายไม่พอม้าง เลยไปหา psu มือสองมาเลย
                        delux 450 w 400บาท ปรากฏ ที่เดียวดูมิยาบิทันทีที่เปิดติด 5555

Comment

ปล. ตัวเก่าpsuติดเคส350w ใช้มา4ปี
                          แล้วพึ่งเปลี่ยนมาใส่ตัวให่มวันนี้ 555+ ไปดูน้องอ้อยละ

Comment

ผมจะส่งเคลมเลยละกันครับ เห้อเซง ขอบคุณนะครับทุกๆคนที่ช่วยให้คำแนะนำ

Comment

PSU คืออะไรคับ บอกผมที

Comment

Originally posted by Blackwizer View Post
                                PSU คืออะไรคับ บอกผมที
                                PSU = Power Supply Unit

ครับผม พูดง่ายๆมันก็คือ อุปกรณ์ที่ทำหน้าที่แปลงกระแสไฟฟ้าให้เหมาะสม และควบคุมการจ่ายกระแสไฟฟ้าให้กับอุปกรณ์ต่างๆ ในเครื่องคอมพิวเตอร์ของเรานี่เองครับ

Comment

Working...
                                X