Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอฟ้าครับ แก้ไงก็ไม่หายซักที ช่วยด้วยยย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by นินจาไร้เงา View Post
    เปลี่ยนใหม่หมดแล้ว งั้นก็เหลือพาวเวอร์ซัพพลายแล้วล่ะค่ะที่ยังไม่ได้เปลี่ยน ยืมของเพื่อนหรือของคนรู้จักมาทดสอบนะคะ

ผมเปลี่ยน PSU พร้อมกับอุปกรณ์อื่น ๆ แล้วครับ

ผมลองถอดการ์ด TV Tuner ไปใส่เครื่องอื่นแล้วครับ พอใส่บูตเครื่องแรก ๆ เข้าได้ถึงหน้าโลโก้ xp แล้วขึ้นจอฟ้าแปปนึง แล้วก็รีตลอดเลยครับ (มองไม่ทันว่ามันเป็นโค๊ด bluescreen อะไร เร็วเกิน เป็นอย่างนี้ทุกครั้ง ผมเปิดทิ้งไว้ตั้งนาน ออกไปข้างนอกซํกพัก กลับมามันยังรีอยู่เลย

แต่พอเวลาผ่านไปมันกลับใช้ได้ปกติ เข้าวินโดว์ได้ แถมใช้งานการ์ดได้อีกด้วย (ก่อนที่จะเปลี่ยนเครื่องเทสมันใช้ไม่ได้ครับ วินโดว์ไม่ Detect)

คำเดียวว ...

"งง" ครับ

Comment

Originally posted by ha_tori View Post
      ใช่อันนี้ป่าว

(stop code 0X00000050)Page Fault In Nonpaged Area
      สาเหตุและแนวทางแก้ไข:
      อาการนี้สาเหตุการจากการผิดพลาดของการเขียนข้อมูลในแ รม การแก้ไขก็ให้ทำความสะอาดขาแรมหรือลองสลับแรมดูหรือไ ม่ก็หาโปรแกรมที่ test แรมมาตรวจว่าแรมเสียหรือไม่

Error Code 0x00000050
      ความผิดพลาดนี้เกิดขึ้นจากมีการอ้างตำแหน่งพื้นที่ของหน่วยความจำที่ผิด ซึ่งเกิดขึ้นจากอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ โดยพื้นที่ดังกล่าวเป็นส่วนที่นอกเหนือจากการใช้งานปกติ ทำให้ระบบแจ้งความผิดพลาดขึ้นมา วิธีแก้ไขที่ง่ายที่สุด ให้ถอดอุปกรณ์ล่าสุดที่คุณเพิ่งติดตั้งลงไปแล้วเกิดปัญหาขึ้นมา จากนั้นเสียบลงไปใหม่และลงไดรเวอร์แล้วสั่งรัน Diagnostic เพื่อตรวจสอบอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์อีกครั้ง หากในรายการอุปกรณ์จาก Device Manager ขึ้นสถานะ Disable แล้วละก็ ให้ติดต่อกับทางผู้ผลิต
      ให้ความเห็นตามคุณ hatori ครับ

ลอง แรมทีละตัว ดูก่อนดีกว่ามั้ยครับ

ของผมก็เคยขึ้นเข้าวินโดว์แล้วเป็น เวลาที่เป็นไม่แน่นอน

ผมลองสลับช่องDualแรม ดู จาก ช่องDual1 เป็นช่องDual2
      หายสนิท

สรุปว่าเป็นที่บอร์ด สินะ แต่ขี้เกียจเคลมแล้ว รอพังซื้อใหม่ดีกว่า เซ็งบริการ

สรุป : ลองเสียบแรมทีละช่อง/ทีละตัว ดูครับ

Comment

ตอนนี้ผมก็กำลังเป็นเลยครับ อาการไม่แน่นอน มันอยากจะเป็นมันก็เป็น บางครั้งเป็นทุกรอบที่เข้าวินโดว โหลดแล้วจอฟ้าแล้วรีสตารท์เอง เป็นอยู่ 5 รอบเลยลองถอดอุปกรณ์ทีละชิ้นครับ ไล่ไปตั้งแต่ DVD-Rom Harddisk มาเจอที่ Ram ครับลองถอด จาก 2 กิ๊กให้เหลือ กิ๊กเดียว ปรากฏว่าเล่นได้แหละ
        แต่พอเล่นไปเล่นมาลองเล่นเกมส์ Crysis กำลังเล่นอยู่ดีๆ เด้งเหมือนจะจอฟ้าแต่มันจอแดงครับ แล้วรีสตารท์ ก็ไม่รู้ว่าจะแก้ที่อะไรแล้วครับ เนี่ย

Comment

Working...
        X