Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง CPU แรง กับการ์ดจอแรง อย่างไหนจะดีกว่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง CPU แรง กับการ์ดจอแรง อย่างไหนจะดีกว่าครับ

เนื่องด้วยว่าผมกำลังจะประกอบคอมชุดใหม่ ชุดแรกด้วยความตื่นตาตื่นใจเลยนั่งหาข้อมูลกันอย่างตั้งอกตั้งใจ
    เลยมาขออนุญาติถามความคิดเห็นเพื่อนๆ พี่นะครับตามประสา"คนไม่รู้" จริงๆๆ
    ว่าผมกำลังจะจัดเสปคคอมทำกราฟิก(โฟโต้ช็อป/ทำเว็บออกแบบทั่วไป/ งาน3d ขั้นทั่วไปไม่เทพ) และเล่นเกมน้อยประเภท fm2008 แนวนี้
    ผมจะต้องเลือก Cpu แรงๆ + การ์ดจอทั่วไป(ไม่เกิน 5 พัน) หรือ
    Cpu ทั่วไป(ไม่เกิน 5 พัน) แล้วเอาการ์ดจอ ระดัะบ 6 พันขึ้นไปครับ
    เอาอันไหนดีกว่าครับ รบกวนแนะำด้วยครับ
    ขอบคุณมากครับ

แนะนำ Cpu แรงๆ + การ์ดจอทั่วไป(ไม่เกิน 5 พัน)
    เหมาะสมกับงานที่จะใช้ที่สุด

Comment

ป๋มว่าแล้วแต่งานที่ใช้คับ

Comment

ถ้าไม่ได้เน้นเกมมากๆ ก็เน้น cpu ดีกว่า แต่การ์ดจอก็แรงสักนิสก้อดี เดี๋ยวนี้มันก็ไม่ได้แพงอาไรมาก ^^

Comment

ต้องแรงทั้ง2อย่าง เหอะๆ

Comment

cpu ก่อนเเล้ว กาดจอต่อท้ามีตังหรืไม่ก็เก็บซื่อทีเดียวเรยก็ดีนะ

Comment

ลักษณะการทำงานของท่าน จขกท. ไม่ค่อยเน้นเกม เล่นบ้างนิดหน่อย ทำงานเกี่ยวกับ โฟโต้ช็อป/ทำเว็บออกแบบทั่วไป/ งาน3d ขั้นทั่วไปไม่เทพ

สรุปแล้ว

ลักษณะการใช้งานของท่าน เน้นหนักไปทางด้าน CPU ครับ

ดังนั้นให้เน็น CPU เป็นหลัก แต่ก็ไม่ควรให้การ์ดจอขี้เหร่เกินไปนะครับ ไม่งั้นอาจจะขัดตาขึ้นได้

ปล.มีงบตั้ง 5-6 พัน ได้การ์ดจอเทพเลยล่ะครับ ฉะนั้นไม่ต้องกังวลอะไรเลย หรือจะเอาราคาการ์ดจอเจียดไป
              เป็นค่าตัว CPU แรงๆ ก็ OK นะครับ

Comment

CPU แรงครับเพราะที่คุณว่ามา แทบจะไม่มีใช้พลัง GPU เท่าไรเลย
                อีกอย่างงบ 5 พันการ์ดจอเดียวนี้ก็ได้ HD3870 แล้วนะครับ พอเล่นเกมพอสมควรเลย และสำหรับออกแบบ 3D พอแล้วครับ

Comment

...ซึง๊ใจกับคำตอบของหลายๆ ท่านที่แนะนำมาครับ
                  ขอบคุณมากเลยครับ

Comment

^ ^ ผมว่า เอา CPU ไปก่อน แล้ว ตาม การ์ดจอ จะดีกว่า เหมือน ที่ทุกท่าน บอก แหะๆ

Comment

อย่าลืม แรมต้องแรงด้วยนะครับ ^^

Comment

Originally posted by sumnurgrug View Post
                        อย่าลืม แรมต้องแรงด้วยนะครับ ^^
                        ถ้าใช้เดิมๆไม่คล็อก จะยี่ห้อไหนก็ไม่ต่างกันครับสำหรับแรมขอให้แท้อย่างเดียว.. พิจารณาด้วย

Comment

หา CPU ซัก 3 Core ไม่ก็ 4 Core ราคานี้น่าจะอยู่นะครับ

ว่าแต่งบเท่านี้ก็แรงแล้วครับ (สำหรับผมนะ)

Comment

ผมเห็นด้วยกับ KGB99 และขอเสริมว่าอย่าลืมเรื่องแรมนะครับ แล้วเลือก powersuply ที่กำลัง วัตต์สูงๆ
                            เข้าไว้

Comment

3870 Turbo HIS +CPU แรง ๆ ไป งบน้อยก็ E8200 เป็นหลัก งบเยอะก็ QQ ไป

Comment

Working...
                              X