Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอLCD ดูหนังชัดกว่า จอCRT ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

หลายๆคนที่คิดว่าจอ CRT ชัดกว่า LCD นั้น ผมว่าคงคิดผิดเเล้วล่ะครับ

อาจจะใช่นะ ในตอนสมัยก่อน (ตอนที่จอ LCD พึ่งเริ่มตีตลาด) ตอนนั้น จอ LCD ของหลายๆค่ายห่วยมากเลยครับ การตอบสนองก็ทำไม่เเย่มาก (ช่วงนั้นรู้สึก Respond จะสูงถึง 16-32ms หรือมากกว่านั้น มุมมองต่างๆก็เเคบมาก)

เเต่สมัยปัจจุบันจอ LCD ได้มีการพัฒนาขึ้นมาก (ต่างจากจอ CRT ที่หยุดพัฒนาเเล้ว) ซึ่งภาพเเละการตอบสนองต่อภาพเคลื่อนไหว ต่อเฉดสี เเละมุมมอง 9ล9 ทำได้ดีมาก

ซึ่งผมลองเทียบดูเเล้วนะครับ จอ LCD ปัจจุบัน กับ CRT ที่ยังหาได้อยู่ในระดับราคาเท่าๆกัน ผมว่าจอ LCD สีสันสดใสสวยกว่าเยอะพอสมควรครับ เเล้วก็เรื่องเฉดสีก็ตรงกับความเป็นจริงมากขึ้นไม่เเพ้จอ CRT เเล้วครับ

Comment

Working...
    X