Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนกาดจอแล้วเกมค้างหลายเกม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by taibkk View Post
    ต่อสายไฟการ์ดจอ แยกเป็น 2 สายดูหรือยังครับ
    ผมต่อแบ8+6pinอะครับ

Comment

Originally posted by mickey123 View Post
      ผมต่อแบ8+6pinอะครับ
      เคยเจอปัญหาเกมเด้งแต่ไม่ค้าง และเฟรมร่วง
      แก้ไขโดยเสียบ 8pin แยกสายจากกัน
      จากเดิมเสียบ 8pin+8pin บนสายเดียวกันแล้วอาการหาย
      ยังไงก้อลองดูครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
        เคยเจอปัญหาเกมเด้งแต่ไม่ค้าง และเฟรมร่วง
        แก้ไขโดยเสียบ 8pin แยกสายจากกัน
        จากเดิมเสียบ 8pin+8pin บนสายเดียวกันแล้วอาการหาย
        ยังไงก้อลองดูครับ
        60819589_345971822778545_1280042451985235968_n.jpg ของผมมันเป็นแบบนี้อะครับ

Comment

ถ้าแยกเส้นใหญ่ออกจากกันแล้ว หรือลองถอดแล้วใส่ใหม่ก็ยังเป็น

คงต้องดูสาเหตุอื่น ๆ

Comment

ลองไปไล่ค้นหาตามเวปบอร์ดนอกแล้วอาการลักษณะนี้เป็นที่ฮาร์ดแวร์(การ์ดจอ)
            ลองเอาไปเทสที่เครื่องอื่นตามที่ท่านอื่นแนะนำ หรือยืมการืดเพื่อนมาลองที่เครื่องท่านเองก็ได้ครับ
            https://www.reddit.com/r/nvidia/comm...error_4101_in/

Comment

Originally posted by chivas01 View Post
              ลองไปไล่ค้นหาตามเวปบอร์ดนอกแล้วอาการลักษณะนี้เป็นที่ฮาร์ดแวร์(การ์ดจอ)
              ลองเอาไปเทสที่เครื่องอื่นตามที่ท่านอื่นแนะนำ หรือยืมการืดเพื่อนมาลองที่เครื่องท่านเองก็ได้ครับ
              https://www.reddit.com/r/nvidia/comm...error_4101_in/
              ผมมี1050อยู่แต่มันสามารถใส่ไปได้เลยไหมครับโดยที่ไม่ต้องถอด1070(ใส่ไปเลย2ใบ)

Comment

Originally posted by mickey123 View Post
                ผมมี1050อยู่แต่มันสามารถใส่ไปได้เลยไหมครับโดยที่ไม่ต้องถอด1070(ใส่ไปเลย2ใบ)
                ถอด1070ออกมาแล้วเทส1050ดีกว่าครับ จริงๆใส่ได้ทั้ง2ใบแต่ความเร็วจะเหลือแค่ x8

Comment

Originally posted by chivas01 View Post
                  ถอด1070ออกมาแล้วเทส1050ดีกว่าครับ จริงๆใส่ได้ทั้ง2ใบแต่ความเร็วจะเหลือแค่ x8
                  คือถ้าสมมุต1050เล่นปกตินี้เอา1070ไปเคลมเลยใช่ไหมครับ

Comment

เกมที่เล่นไม่ไม่หลุดมี dota2 blackd desert csgo
                    เกมที่หลุด DMC5 bf1 ow ffxv steep

Comment

เกมที่เล่นไม่ไม่หลุดมี dota2 blackd desert csgo
                      เกมที่หลุด DMC5 bf1 ow ffxv steep
                      ลักษณะนี้น่าจะหลุดกับเกมที่ใช้กราฟิกสูง และซับซ้อน ทำให้ gpu โหลดหนักเรียกไฟมาก
                      อย่างที่บอกให้ลองสลับเทสกับ psu อื่นด้วย

บางทีการประเมินอาการจะหวังใช้อะไหล่ที่มีในเครื่องเพียงอย่างเดียวคงไม่ได้เสมอไป

Comment

ลักษณะนี้น่าจะหลุดกับเกมที่ใช้กราฟิกสูง และซับซ้อน ทำให้ gpu โหลดหนักเรียกไฟมาก
                        อย่างที่บอกให้ลองสลับเทสกับ psu อื่นด้วย

บางทีการประเมินอาการจะหวังใช้อะไหล่ที่มีในเครื่องเพียงอย่างเดียวคงไม่ได้เสมอไป
                        แต่black desert ผมปรับโหมดอัลตร้าหรือรีมาสเตอร์ไม่หลุดเลยครับ เดียวผมส่งเคลมเลย ผมจำได้แล้วว่าผมเคยเล่่นFFXVแบบไม่มีปัญหา(พึ่งมานึกได้เพราะมีเซฟเก่าไว้)ไม่หลุดไม่่อะไรเลย +กับผมขี้เกียจเทสด้วย 555555 เดียวผมทนใช้1050ไปก่อน

Comment

แต่black desert ผมปรับโหมดอัลตร้าหรือรีมาสเตอร์ไม่หลุดเลยครับ เดียวผมส่งเคลมเลย ผมจำได้แล้วว่าผมเคยเล่่นFFXVแบบไม่มีปัญหา(พึ่งมานึกได้เพราะมีเซฟเก่าไว้)ไม่หลุดไม่่อะไรเลย +กับผมขี้เกียจเทสด้วย 555555 เดียวผมทนใช้1050ไปก่อน
                          ดูที่ gpu usage ครับ ยิ่งสูง ยิ่งใช้ไฟมาก

ส่วนตัวแนะนำสลับเทส psu ก่อนเคลมการ์ดจอ

เพราะถ้าคุณเคลมการ์ดจอมา แต่ปัญหาอยู่ที่ psu

ยังไงก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี

โอกาสได้การ์ดจอสภาพเก่ากว่าเดิมก็มี

Comment

ดูที่ gpu usage ครับ ยิ่งสูง ยิ่งใช้ไฟมาก

ส่วนตัวแนะนำสลับเทส psu ก่อนเคลมการ์ดจอ

เพราะถ้าคุณเคลมการ์ดจอมา แต่ปัญหาอยู่ที่ psu

โอกาสได้การ์ดจอสภาพเก่ากว่าเดิมก็มี

Comment

ตามที่ท่านนี้แนะนำจะดีกว่าครับครับ แต่อาการนี้ผมก็ยังหาปัญหาชัดเจนไม่ได้เพราะของน้องผมก็เป็นอยู่อาการคือเล่นบางเกมส์ไม่ได้ เทสด้วย Furmark 3Dmark ก็ปกติ
                              เกมส์ที่เล่นได้ปกติ
                              1.Farcy5
                              2.Monster Hunter World
                              เกมส์ที่เล่นแล้วค้างหรือเข้าแล้วค้าง
                              1.Pubg
                              2.Dying light
                              ของน้องไม่มีเออเร่อโค้ดอะไรบอกด้วย (ในevent viewer)

Sent from my vivo V3 using Tapatalk

Comment

ลองรัน furmark สัก 10 นาทีดูครับ

Comment

Working...
                                X