Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดู อุณหภูมิ HDD ให้หน่อยครับ และ ขอแนวทาง แก้ไข~~

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดู อุณหภูมิ HDD ให้หน่อยครับ และ ขอแนวทาง แก้ไข~~

ใช้ HDD 3ตัวครับ
    ตัวที่เห็น 41(seagate) องศา กับ 38(WD) องศา ใส่ไว้ที่ช่องใส่ HDD และขันนอตเรียบร้อย

ตัวที่พุ่งมา 46 องศา(seagate ตัว slave เวลาเล่นเกมส์ หรือเปิด เครื่องนานกว่า 3 ชม พุ่งไป 50+ เลย) ใส่ไว้ในช่อง CDROM ล่างสุด โดยใช้ นอตยึดไว้เฉยๆ ตัว HDD ด้านล่างไม่ได้ มีส่วนสัมผัสกับ โลหะของเคสเลย - -

ผมเข้าใจว่า ตัวที่ 1 กับ 2 ที่ อุณหภูมิไม่สูงมาก เพราะ ส่วนล่าง ติดกับ โลหะของเคส ความร้อนจึงถูกนำพาออกไปบางส่วน

ส่วนตัวที่พุ่งขึ้นมา เพราะ วางลอยอยู่โดยมีนอต ยึดไว้เท่านั้น เลยร้อนสะสม อย่างที่เห็น ถูกต้องไหมครับ ...

หรือว่าเป็นเพราะ มันเป็นคนละ ล๊อต คนละรุ่น เลยต่างกัน
    และสุดท้าย 46 องศาแบบนี้ถ้าผมซื้อพัดลมเป่า HDD ที่เห็นวางขาย มาติดเป่า ด้านบน อุณหภูมิจะลดลงมากไหมครับ(จะช่วยระบายได้มากไหม)

ที่กังวล เพราว่าเปิดเครื่องทั้งคืนครับ โหลดบิต lol ร้อนมากๆ กัวมันพังแล้วหนัง ...หาย ^^

ขอบคุณมากครับ

รูป...
Working...
X