Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามการเลือก cpu cooler สำหรับงานแบบ 24/7

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามการเลือก cpu cooler สำหรับงานแบบ 24/7

ช่วยเลือก CPU Cooler สำหรับ Intel Core i7 7700K ให้หน่อยครับ เครื่องเปิด 24 ชม. ไม่มีวันหยุด CPU วิ่ง 50% ตลอดเวลา (ไม่เกิน 70%) เครื่องไม่นอนแอร์ อยู่อุณหภูมิห้อง งบไม่เกิน 4พัน ครับ

ขอไม่เอาชุดน้ำเปิดนะครับ ทำไม่เป็น

Mainboard ASrock z270 taichi

ขอบคุณครับ

น้ำปิดครับ

ไม่ได้ OC ใช่ไหม
    งบประมาณนี้อาจได้แค่ 2 ตอนครับ คิดว่าเอาอยู่
    ถ้า up ไป 3 ตอนได้ หรือ case ใส่ได้ 3 ตอนดีกว่า

Comment

Originally posted by leng818 View Post
      น้ำปิดครับ

ไม่ได้ OC ใช่ไหม
      งบประมาณนี้อาจได้แค่ 2 ตอนครับ คิดว่าเอาอยู่
      ถ้า up ไป 3 ตอนได้ หรือ case ใส่ได้ 3 ตอนดีกว่า
      ไม่ได้ OC ครับ case ไม่สามารถใส่ 3 ตอนได้ครับ

ตอนนี้เล็งตัวนี้ https://www.jib.co.th/web/product/re...-NOCTUA-NH-U9S

ไม่รู้มันจะโอเคไหม ถ้าเทียบกับน้ำปิด แบบ cooler master seidon 120v v3 plus
      Last edited by umpol; 8 Jan 2019, 15:03:16.

Comment

ผมแนะนำเป็น CRYORIG R1 UNIVERSAL ไม่ก็ NOCTUA [NH-D15] เป็น Air Cooler ระดับ Hi-End

ที่ให้เป็น Air เพราะบอกว่า เครื่องเปิด 24 ชม.

ดังนั้นถ้าระบบน้ำ ไม่ว่าจะปิด จะเปิด มันต้องคอยดูแลสม่ำเสมอ แล้วเกิดปั้มเสีย น้ำรั่ว มันต้องซื้อเปลี่ยนตัวใหม่ เพื่อทดแทนได้ทันทีระหว่างรอซ่อม ทำให้มี Downtime เยอะมาก

แต่ถ้าเป็นระบบลม เสียอย่างมากก็พัดลม ซื้อเปลี่ยน ติดปุ๊บ ทำงานต่อได้ทันที เหมาะกับระบบที่ไม่ต้องมาดูแลจุกจิกมาก

Comment

NH-D15 <- ตัวนี้ผมสนใจมาก ราคาก็ยังคบหาได้ แต่ไม่รู้มันจะเอาลงบอร์ดผมได้ใหม่

asrock z270 taichi https://www.asrock.com/MB/Intel/Z270%20Taichi/index.asp

ผมก็วัดระยะไม่เป็นด้วยแต่ดูใน youtube ตัวพัดลมมันใหญ่มาก

Comment

ใช้เคสปกติ เปิดใช้งานตลอดเวลาผมแนะนำให้ใช้ซิงค์ลมครับ ซิงค์ดีๆหลายตัวเย็นกว่าพวกน้ำปิด 2ตอน

ผมแนะนำ 3รุ่นนี้

http://i.nvade.it/8au << ตัวนี้คุ้มที่สุดในงบไม่เกิน 2,000บาท
            http://i.nvade.it/8at
            http://i.nvade.it/6Vv

Comment

Comment

เอาจริงๆ 8700k ของผมโหลดเต็มกำลังตลอด ไม่ปิดคอมเลย แค่ Hyper 103 ก็อยู่ใด้นะ ฟูล 70 หน่อยๆ

แล้วนั่นไม่ลาก แถมโหลดน้อยอีก เอ่อ ...

พวก K จะเริ่มอาละวาด ก็ต่อเมื่อลากเท่านั้นเหละ

แต่ก็ช่างเถอะ งบเยอะก็ดีเหมือนกัน เหลือดีกว่าขาด

เคยลองซิ้งใหญ่แล้วเก้งก้างรกหูรกตา ประกอบก็ยุ่งยาก -.- ไม่ค่อยชอบ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                  เอาจริงๆ 8700k ของผมโหลดเต็มกำลังตลอด ไม่ปิดคอมเลย แค่ Hyper 103 ก็อยู่ใด้นะ ฟูล 70 หน่อยๆ

แล้วนั่นไม่ลาก แถมโหลดน้อยอีก เอ่อ ...

พวก K จะเริ่มอาละวาด ก็ต่อเมื่อลากเท่านั้นเหละ

แต่ก็ช่างเถอะ งบเยอะก็ดีเหมือนกัน เหลือดีกว่าขาด

เคยลองซิ้งใหญ่แล้วเก้งก้างรกหูรกตา ประกอบก็ยุ่งยาก -.- ไม่ค่อยชอบ
                  ของท่านหรอยต้องใหญ่ด้วยขาวด้วย............

Comment

ความสูงซิ้งค์ ดูสเปคในเวบ
                    วัดระยะจากเมนบอร์ดถึงฝาเคส

พวกใหญ่ๆ บ้าพลังแนะนำ CRYORIG R1 ประกอบถอดง่ายครับ

อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ be quiet! Dark Rock Pro 4 เจอไปขรี้แตกแน่ๆ คือมันเป็นทรงกล่องดำๆ สวยนะ ผมชอบเลย
                    แต่ประกอบยาก รื้อก็ยาก ติดขัดไปหม๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดด อยากกลับไปน้ำปิดเลย
                    คลิปล็อกพัดลมก็แน่นฟิตเลย ขูดสีถลอกได้นะ
                    พัดลม 135mm ตรงกลางตัวปัญหาเลยละ นอกจากจะขวางทางน็อตยึดซิ้งค์
                    แล้วมันยกพัดลมขึ้นมาไม่ได้ ต้องสไลด์ออกข้าง
                    ถ้าใส่การ์ดจอ 4 ใบ ได้ถอดหมดทุกใบนั่นแหละ
                    สรุป ไอพัดลมตรงกลางผมถอดทิ้ง ไปซื้อพัดลมตัวติดหัวกับท้ายเอา
                    ต้องใช้พัดลมยี้ห้อมันด้วยนะ ไม่งั้นติดไม่ได้อีก ค่าพัดลมคู่ 1800 มีแต่รุ่น high speed 2200 รอบ บานปลายเลย
                    แต่พอไม่มีพัดลมตรงกลาง ชีวิตเปลี่ยนไปเลย
                    ถ้าชอบของดำๆ be quiet! แนะนำตัว Dark Rock 4 ไม่มีโปร เป็น tower ธรรมดา ถอดประกอบง่าย

ใช้ซิ้งค์ CPU ใหญ่ๆ ระวังพัดลมติดแรมซิ้งค์สูงด้วยนะครับ ผมซื้อแรมเตี้ยตลอด เผื่อไว้แล้ว
                    Last edited by waterboyd; 9 Jan 2019, 03:12:29.

Comment

ไล่ ๆ ดู review ตามคำแนะนำของหลาย ๆ ท่านที่โพส เจ้า NH-D15 น่าจะเหมาะกับผมที่สุด ทั้งไม่เกิน งบและประสิทธิภาพ ครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

Comment

Originally posted by umpol View Post
                        ไล่ ๆ ดู review ตามคำแนะนำของหลาย ๆ ท่านที่โพส เจ้า NH-D15 น่าจะเหมาะกับผมที่สุด ทั้งไม่เกิน งบและประสิทธิภาพ ครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
                        เลือกได้ดีครับ

Comment

ระวังมีปัญหาผิวสัมผัสไม่เรียบแบบอิชั้นนะคะ

U9S ขายทิ้งไปล่ะ

Originally posted by Arjuna View Post
                          ของท่านหรอยต้องใหญ่ด้วยขาวด้วย............
                          ปลงๆแล้วขอรับ ของขาวหายาก

แต่ถ้ายังมีขาวให้เลือกก็ยังเอาขาวอ่ะนะ ส่วนอะไรที่ไม่มีขาวเลยเช่น MB ก็คงทำใจ

Comment

บอร์ดขาวๆมี Asrock นั่นไง........

Comment

Working...
                            X