Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหา ใช้ชุดน้ำ 2 ตอน แต่ CPU ร้อนมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหา ใช้ชุดน้ำ 2 ตอน แต่ CPU ร้อนมาก

ปัญหาคือ ผมเล่นเกมไปซักพักความร้อน CPU ขึ้น 80 กว่าองศา แต่ความร้อนชุดน้ำที่แสดงผลแค่ 50 องศาเอง
    ลองถอดชุดน้ำทาซิลิโคนใหม่แล้ว(gelid gc-extreme) ก็ยังเป็นเหมือนเดิมไม่ได้ Overclock อะไรเลยครับ

สเป็คคอมผมตามนี้ครับ

CPU : Intel i7-7700
    RAM : G.SKILL (2400) 16GB
    GPU : evga1070
    ชุดน้ำ : Corsiar h115i
    ซิลิโคน: gelid gc-extreme

จากรูป พัดลมหม้อน้ำ 2 ตัวอยู่อีกฝั่งนะครับ

ชุดน้ำ : Corsiar h115i น่าสงสัยสุดครับ

Comment

ลองย้ายพัดลมมาติดฝั่งด้านล่างแทน แล้วเป่าอัดรึยังครับ ก่อนหน้านี้เคยเป็นแบบนี้มั้ย

ผมเคยเทสติดพัดลมทั้งสองแบบ เป่าอัดเย็นกว่า 3-4 องศา แต่ถ้าติดหน้าเคสเท่าที่ลองดูดออกเย็นกว่า

Comment

cpu ผ่ารึยังขอรับ

ถ้ายัง ปกติมากกกก

Comment

น้ำ 50 นี่ ร้อนมากนะครับ

ผมว่าปั้มไม่ดีแล้วละ ลองฟังเสียงปั้มดูว่าน้ำไหลปกติมั้ย

ถ้าคิดว่าปกติ ก็คงต้องผ่ากระดองละ

Comment

ผมว่าปกตินะ ร้อนแรง

Comment

Comment

CPU เดิมๆเลยครับ ชุดน้ำซื้อมายังไม่ถึงปีเลย พี่ๆคิดว่า กรณีนี้ส่งเคลม ได้ครับ Corsiar h115i

Comment

รุ่นนี้ปั้มเสียบ่อยนะ ครับ
                  ลองเช็ครอบปั้มดูหรือยัง

- - - Updated - - -

Originally posted by papk View Post
                  ลองย้ายพัดลมมาติดฝั่งด้านล่างแทน แล้วเป่าอัดรึยังครับ ก่อนหน้านี้เคยเป็นแบบนี้มั้ย

ผมเคยเทสติดพัดลมทั้งสองแบบ เป่าอัดเย็นกว่า 3-4 องศา แต่ถ้าติดหน้าเคสเท่าที่ลองดูดออกเย็นกว่า
                  ดูดออกเย็นกว่านะครับ
                  จะที่ไหนก็เย็นกว่า ^^

Comment

ฝุ่นเยอะจัง ครีบหม้อตันหรือเปล่า

Comment

ตอนนี้อาการเป็นปกติแล้วครับ หายแบบงงๆ ผมแค่ไปถอดสายในรูปออก แล้วเสียบใหม่ หายเป็นปกติเลย จาก 80 องศา ลดลงเหลือ 60 องศา
                      ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ รอบพัดลม รอบปั้มน้ำปกติดีทุกอย่าง ใครเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ

Comment

ขอบคุณที่มาอัปเดตครับ

Comment

สายอาจจะหลวม ไม่สนิท ไม่แน่น ปั๊มเลยไม่ทำงานครับ

Comment

Working...
                          X