Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับ ซิ้งลมแบบเป่าลงcpu กับเป่าออกข้างแบบไหนดีกว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับ ซิ้งลมแบบเป่าลงcpu กับเป่าออกข้างแบบไหนดีกว่ากันครับ

ตามหัวข้อเลยครับ

ผมสงสัยด้วย, ทำไมซิ้งเป่าอัด CPU มันชอบขายแพงทั้งที่ ขนาด และ จำนวนท่อ น้อยกว่าแบบเป่าออกหลัง, แบบนี้ผมซื้อทีไร เอาแบบเป่าออกหลังตลอด เพราะขนาดใหญ่กว่ามักเย็นกว่า หรือเปล่า รอคำตอบท่านอื่น สงสัยครับ
    Last edited by PPG-GX2-SC; 22 Oct 2018, 13:23:53.

Comment

ซิงค์พัดลมเป่าลงซีพียูทำมาเพื่อลดความสูง ใช้สำหรับเคสเตี้ยหรือบางครับ แบบเป่าออกข้างใส่แล้วปิดฝาข้างไม่ได้

Comment

https://www.overclockzone.com/forums...1#post73893912

Comment

พิ้นที่ใหญ่กว่าเย็นกว่า แบบเป่าอัด โดยธรรมชาติมันทำแนวสูงมากไม่ได้อยู่แล้ว หนาต้องใช้พัดลมแรง
          มันจะเป็น heat sink low profile ครับ เน้นเตี้ยๆ พิ้นที่ออกข้าง ใส่พัดลมใหญ่เหมือนเดิมได้ ถ้าทำแบบ tower เตี้ย พิ้นที่จะได้น้อยกว่า พัดลมก็เล็ก
          พวกนี้ขายได้น้อย เลยแพงเมื่อเทียบกับประสิทธิภาพที่ได้รับ

Comment

ความเห็นส่วนตัวนะครับ แบบ tower เย็นและระบายความร้อนสะสมในเคสได้ดีกว่า ส่วนแบบที่เป่าอัด cpu ส่วนภาคจ่ายไฟจะได้ระบายความร้อนไปด้วย ถ้าoc cpu ภาคจ่ายไฟจะร้อน 48-52 c ห้องแอร์ 27c นะครับ (ถ้าไม่ oc cpu ผมว่ามันไม่ค่อยจำเป็น)

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

Working...
              X