Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่ สอบถามทางน้ำครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่ สอบถามทางน้ำครับ

มือใหม่ สอบถามทางน้ำครับ

แบบที่ 1. ปั้มน้ำ D5 --> บล็อกน้ำ cuplex kryos NEXT PVD/nickel --> หม้อน้ำ หนา 3 ตอน--> ถังพักน้ำ

กับแบบที่ 2. ปั้มน้ำ --> หม้อน้ำ หนา 3 ตอน --> บล็อกน้ำ cuplex kryos NEXT PVD/nickel --> ถังพักน้ำ

แบบไหนน่าจะทำให้ cpu เย็นกว่ากันครับ cpu i7 จะ oc ไป 5.0 ครับ

บล็อกน้ำ cuplex kryos NEXT PVD/nickel เหมือนน้ำจะอั่น สมควรเปลี่ยนปั้มน้ำมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ส่วนตัวใช้แบบที่1นะครับ ถ้าใช้แบบที่2กลัวความร้อนสะสมในถังพัก

Comment

เลือกแบบ 1

ส่วนบล็อกน้ำ cuplex kryos ของใหม่หรือป่าว
      เนื่องจาก ฟินค่อนข้างถี่ ถ้าใช้ไปนาน ๆ จะอั้นน้ำ เนื่องจากมีเศษฝุ่นเล็ก ๆ ไปอุดตัน
      ควรถอดมาล้างนะ

Last edited by leng818; 1 Feb 2018, 01:16:36.

Comment

รีบๆทำให้เสดนะครับ จะติดตามชม อยากเห็นอุณหภูมิด้วย ของผม 3 ตอน 2 ตัว อย่างร้อน T-T

Comment

มีร่างทรงด้วย 555+
          Last edited by iambic; 8 May 2018, 20:28:37.

Comment

Comment

แบบ 1 ข้อดีคือ แรงดันในถังน้ำจะน้อยกว่า เพราะน้ำอุ่นๆ ที่ออกจาก cpuwb ถูกลดอุณหภูมิลงก่อนเข้าถังพัก ซึ่งต่างจากแบบที่ 2

แบบ 2 ข้อดีคือ ได้น้ำเย็นๆ เข้า cpuwb เลย แต่ข้อด้อยของรูปแบบที่ 2 คือ น้ำอุ่นๆ ที่ออกจาก cpuwb เข้ามายังถังพักทันที ทำให้เกิดแรงดันภายในถังพักมากขึ้น แก้ด้วยการใช้ pressure valve

****เมื่อก่อน เคยมีพูดกันถึงประเด็นที่ว่า น้ำออกจากหม้อผ่านปั๊มก่อนแล้วถึงเข้า cpuwb จะเป็นน้ำที่อุ่นขึ้นมาหน่อย(ไม่น่าเกิน 1 องศา) เพราะได้รับความร้อนจากการทำงานของปั๊ม (เมื่อเทียบกับน้ำที่เพิ่งออกจากหม้อน้ำ) โดยเฉพาะระบบที่ใช้ปั๊ม 355

Comment

เลือกแบบที่คุณคิดว่าออกมาดู "สวย" ที่สุด ทั้ง 2 แบบความเย็นที่ได้ก็เท่ากันอยู่ดี และทั้ง 2 แบบก็ควรใส่ pressure valve ด้วย

ถ้าบล็อกอั้นแก้ได้โดยการแกะล้างเศษที่ติดฟินนะ ปั้ม D5 ไม่ต้องเปลี่ยนครับ เรื่องแรงล้นเหลือมากๆ แล้ว

Comment

Comment

Working...
                  X