Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมชุดน้ำไม่ต่างจากลมเลยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมชุดน้ำไม่ต่างจากลมเลยคับ

ผมมือใหม่นะคับ!! คือ ผมพึ่งประกอบชุดน้ำระบบเปิดขึ้นมาใหม่ (ครั้งแรก)
    แล้วผลปรากฎว่า ความเย็นไม่ต่างจากซิ้งลมที่ผมใช้เลย
    ปัญหาเกิดขึ้นตรงไหนคับ ขอรบกวนผู้รู้ช่วยทีคับ.

ซีพียูผม OC นะคับ
    ซิ้งลม full load 51c
    น้ำ full load 51c

การ์ดจอ
    ซิ้งลม full load 75c
    น้ำ full load 71c

ลูบน้ำ
    การ์ดจอ > ซีพียู > หม้อ 2ตอน > ถังพัก > ปั้ม > การ์ดจอ

รบกวนช่วยทีนะคับ

อุปกรณ์ทั้งหมดมีอะไรบ้างครับ ตั้งแต่ CPU การ์ดจอ หม้อแบบไหนอลูหรือทองแดง หนา/บาง พัดลมรุ่นไหน กี่รอบ ปั๊มอะไร เคสอะไร หม้อน้ำไว้ไหน ลมเข้าลมออกยังไง เหล่านี้มีผลหมดเลยครับ

Comment

หม้อ 2 ตอน แค่ 1 ตัว ระบายทั้ง cpu การ์ดจอ มันเลยไม่เย็นเท่าที่ควรละมั้งผมว่า

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
        อุปกรณ์ทั้งหมดมีอะไรบ้างครับ ตั้งแต่ CPU การ์ดจอ หม้อแบบไหนอลูหรือทองแดง หนา/บาง พัดลมรุ่นไหน กี่รอบ ปั๊มอะไร เคสอะไร หม้อน้ำไว้ไหน ลมเข้าลมออกยังไง เหล่านี้มีผลหมดเลยครับ
        CPU bykski nickel
        การ์ดจอ bykski universal
        หม้อน้ำ Magicool 240D g2 slim 2ตอน หนา30มิล(บาง)(ถี่)
        พัดลม jetjetflo 120 (2200PRM)
        ปั้ม sc600
        เคส CM690ii
        ลมเป่าอัดหม้อน้ำคับ

Comment

ดูจากการ์ดจอใบเล็ก ไม่น่าจะเป็นรุ่นใหญ่กินไฟ และไม่น่าจะร้อนครับ

หลักๆต้องดูว่ากว่าอุณหภูมิจะ peak ใช้เวลานานมั้ยครับ
          ถ้าแปปๆก็ peak แปลว่าทาซิลิโคนไม่ดีหรือขันบล็อคไม่แน่น
          ถ้านานกว่าจะ peak แปลว่าหม้อน้ำ/พัดลมระบายความร้อนไม่ทัน หรือมีความร้อนสะสมในเคสเยอะครับ

พัดลมตัวหลังดูดเข้าหรือเป่าออกครับ ด้านหน้าไม่เห็นมีพัดลม
          Last edited by Botvinnik; 17 Oct 2017, 02:00:39.

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
            ดูจากการ์ดจอใบเล็ก ไม่น่าจะเป็นรุ่นใหญ่กินไฟ และไม่น่าจะร้อนครับ

หลักๆต้องดูว่ากว่าอุณหภูมิจะ peak ใช้เวลานานมั้ยครับ
            ถ้าแปปๆก็ peak แปลว่าทาซิลิโคนไม่ดีหรือขันบล็อคไม่แน่น
            ถ้านานกว่าจะ peak แปลว่าหม้อน้ำ/พัดลมระบายความร้อนไม่ทัน หรือมีความร้อนสะสมในเคสเยอะครับ

พัดลมตัวหลังดูดเข้าหรือเป่าออกครับ ด้านหน้าไม่เห็นมีพัดลม
            การ์ด gtx760
            พัดลมหลังเป่าออกเคสคับ พัดลมหน้าไม่ได้ติดคับ

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
              หม้อ 2 ตอน แค่ 1 ตัว ระบายทั้ง cpu การ์ดจอ มันเลยไม่เย็นเท่าที่ควรละมั้งผมว่า
              เรื่องนี้ผมก็คิดอยู่เหมือนกันคับ ว่าเป็นเพราะหม้อ ไม่พอรึป่าว

Comment

ลองปรับพัดลมหลังเป็นดูดเข้าดูครับ
                สมควรเพิ่มหม้อน้ำมั้ย ใช้ไปนานๆลองจับหม้อหรือถังพักน้ำดูครับ ถ้ามันร้อนก็ควรเพิ่ม ถ้าไม่ร้อนก็ไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ตรงจุด

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
                  เย็นนะครับ ชุดนี้เจ้าของเครื่องบอกว่า oc gtx980 sli แล้ว full load 47 องศาเองครับ

Comment

ลองปรับพัดลมหลังเป็นดูดเข้าดูครับ
                    สมควรเพิ่มหม้อน้ำมั้ย ใช้ไปนานๆลองจับหม้อหรือถังพักน้ำดูครับ ถ้ามันร้อนก็ควรเพิ่ม ถ้าไม่ร้อนก็ไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ตรงจุด
                    จะลองลงน้ำแค่ซีพียูดูก่อนคับว่าจะเย็นลงไหม ส่วนการ์ดจะใส่ซิ้งเดิมไปก่อน

Originally posted by zeratul111 View Post
                    เย็นนะครับ ชุดนี้เจ้าของเครื่องบอกว่า oc gtx980 sli แล้ว full load 47 องศาเองครับ

ตรงกันข้ามกับชุดของผมเลย

Comment

เอาไปเทียบกับซิ้งค์ลมตัวไหนครับ ?

Comment

เย็นก็แปลกแล้วครับ

อย่างแรกนะ กับน้ำเปิด หม้อน้ำอย่างน้อยควรจะ 2 ตอนขึ้นไปต่อของที่ระบาย 1 ชิ้น ระบายกี่อย่างก็นับเอาเลย

บล็อก Bykski มันไม่เย็นอะไรมากมายนะ ถ้าเน้นเย็นๆๆๆๆ ดูเป็นพวกแบรนดังๆ เช่น EK, HKL, Aquacomputer, Bitspower ฯลฯ ครับ Bykski ตัวที่เย็นจะเป็นตัวที่ก็อปดีไซน์แบรนดังๆ นะ

Comment

ของผมเองก็บานเหมือนกัน เมื่อก่อนก็จับของโนเนม ตอนนี้ที่เหลือมีแค่ปั๊ม sc600 มันแรง+ทนจริง กับบล็อคการ์ดจอ universal ยี่ห้อไรไม่รู้ แต่ใช้ละเย็นพอกับ full cover xspc 555+ นอกนั้นขายไปหมดละ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                            เอาไปเทียบกับซิ้งค์ลมตัวไหนครับ ?
                            เดิมทีผมใช้ฮาเล็มคับ แล้วเปลี่ยนมาน้ำเปิด

Originally posted by xีหมาทอด View Post
                            เย็นก็แปลกแล้วครับ

อย่างแรกนะ กับน้ำเปิด หม้อน้ำอย่างน้อยควรจะ 2 ตอนขึ้นไปต่อของที่ระบาย 1 ชิ้น ระบายกี่อย่างก็นับเอาเลย

บล็อก Bykski มันไม่เย็นอะไรมากมายนะ ถ้าเน้นเย็นๆๆๆๆ ดูเป็นพวกแบรนดังๆ เช่น EK, HKL, Aquacomputer, Bitspower ฯลฯ ครับ Bykski ตัวที่เย็นจะเป็นตัวที่ก็อปดีไซน์แบรนดังๆ นะ
                            อ่อ ขอบคุนคับผม

ของผมเองก็บานเหมือนกัน เมื่อก่อนก็จับของโนเนม ตอนนี้ที่เหลือมีแค่ปั๊ม sc600 มันแรง+ทนจริง กับบล็อคการ์ดจอ universal ยี่ห้อไรไม่รู้ แต่ใช้ละเย็นพอกับ full cover xspc 555+ นอกนั้นขายไปหมดละ

Comment

ฮาเลมนั่นมันเทพลมเลยนะครับ น้ำถ้าไม่เทพจริงนี่คงเอาลงยากหน่อย

Comment

Working...
                              X