Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้ใช้น้ำทั้งหลายมาตอบแบบสอบถามให้หน่อยเร๊ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้ใช้น้ำทั้งหลายมาตอบแบบสอบถามให้หน่อยเร๊ว

ผู้ที่ใช้การระบายความร้อนด้วยน้ำทั้งหลาย ที่ผ่านๆมาท่านนั้นรู้สึกอย่างไรกับมันบ้าง
    เกี่ยวกับความแตกต่างระหว่าง การใช้ ซิงค์ กะ การใช้น้ำในการระบายความร้อน CPU ตัวโปรดของท่าน
    บอกคนอาจจะเจอกับเหตุการณ์ไม่ดีกับ ซิงค์ จึงเปลี่ยนมาเล่นน้ำแทน
    ..แล้วอีกอย่างครับ.. ผู้ที่ใช้การระบายความร้อนด้วยน้ำนั้น เคยเจอกับเหตุการณ์เลวร้าย ที่เกิดขึ้นจากการณ์ใช้น้ำมั้ย เช่น เสียงดัง,สายยางรั่ว,ฯลฯ
    โปรดเล่ารายละเอียด เกี่ยวกับความแตกต่างที่ท่านรุ้สึกกับการใช้ ซิงค์ กับ น้ำ มาด้วยนะคับ และประสบการณ์ที่เลวร้ายที่สุด ที่ใช้ระบายความร้อนด้วยน้ำ ครับ

ขอขอบคุณ OCZ และทุกท่านที่เข้ามาอ่าน-ตอบ ณ ที่นี้

เคยน้ำแตก2ครั้ง
    ครั้งแรกน้ำลงการ์ดเสียง เสียเลย พอทำความสะอาดด้วยแอกอฮอล์แล้วเผา ลองกลับใช้อีก ดันใช้ได้ต่อ
    ครั้งที่2แตกหนักเลย น้ำลงบอร์ด การ์ดจอ แรม แกะแทบไม่ทัน สาเหตุขันแหวนสายยางกับบล็อกน้ำไม่แน่น ทำความสะอาดใหม่ก็กลับมาใช้ได้
    เรื่องความร้อนเสียดายที่ไม่เล่นซิงค์กับintelเลยไม่รู้ความต่างกับน้ำ ตอนนี้ใช้e6750@4.00ความร้อนดูนี้ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=148948 ห้อง28-30องศา
    เรื่องเสียงไม่ดังครับพัดลม12cm4ตัวหม้อน้ำ เงียบสุดๆ ดูนี้ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...=129639&page=3
    เล่นน้ำสนุกกว่าซิงค์แน่นอนครับ ยิ่งมันสุดๆตอนน้ำแตกนี้หละ(ไม่ได้ลาหมกนะ) ต้องมานั้งไหว้สาธุๆๆอย่าเสียๆๆ

Comment

ผมมาเจอข้อเสียที่สุดของการเล่นน้ำแล้วครับ

จน

Comment

ผมเล่นน้ำแล้วประทับใจครับ เย็นขึ้น สวยขึ้น และทำให้ผมมีเวลาใส่ใจกับเคสของผมมากขึ้นเพราะ ทุกๆ 2 เดือนผมก็ต้องถอดชุดน้ำออกมาล้าง ก็เลยถือโอกาสปัดฝุ่นซะเลย

ตั้งแต่เล่นน้ำมา มีแค่ครั้งเดียวครับที่เกิดเหตุเลวร้าย คือ ต่อสายยางเข้าบล้อกไม่แน่น พอเปิดเครื่องเท่านั้นละ น้ำแตกพุ่งพลาดเต็มเคสเลย ตอนนั้นนึกอย่างเดียวว่า "ฉิบหายละกู" แต่อีกใจนึงก็รู้ว่าน้ำยาแบบนี้มันไม่นำไฟฟ้า(ดีนะที่ใช้คุลแลนซ์อยู่) เลยจัดการเอาไดเป่าผม มาเป่าให้น้ำแห้ง แล้วประกอปให้แน่นหนากว่าเดิม ปรากฏว่าใช้ได้

ถ้าคิดจะเล่นน้ำ อย่าลืมให้ความสำคัญกับมันนะครับ

Comment

ดันครับดัน

Comment

ผมเป็นคนหนึ่งที่เล่น นำ ครับ เย็น ได้ใจมากๆ ครับ ทำยังไงก็ไม่ร้อน อุณหภูมิ คงที่ดี ครับ
            แต่ตอนนี้อกำลังอันมาเล่น ลม แล้วครับ เพราะ ไม่ค่อยมีเวลาดูแลรักษา ดูแลรักษาคนข้างเยอะหน่อย แต่สิ่งที่ได้มาก็เย็นครับ+เงินถึงหน่อยสบาย เลยครับ

Comment

น้ำยามันมีแบบไม่นำไฟฟ้าด้วยเหรอครับ ผมเพิ่งรู้ ดีจัง โง่มาตั้งนาน ไม่ได้แกล้งโง่นะครับไม่รู้จริงๆ ถ้างั้นมันก็ดีหน่ะสิครับ ชักอยากจะใช้แล้วสิ ดีจังกระทู้นี้

Comment

ดันอีกหน่อยเพื่อเก็บเกี่ยวข้อมูลครับ...

Comment

ขอดันด้วยครับ

Comment

ระวังเรื่องตัวล็อคสายยาง กับ เรื่องรอยพับแค่นั้นครับ อย่างอื่น ก็สบายๆ เย็นดีครับ

ผมเคยน้ำรั่วตรงข้อต่อบล๊อค การ์ดจอครับ แกะมาเป่าแห้งแล้วก็ใช้ได้ต่อครับ (ไม่ได้ใส่ case)

Comment

เล่นน้ำครั้งแลกรู้สึกว่ามันเย็นกว่าซิ้งมากเลย เคยแตกไป 2 รอบ -*- เพราะไม่ได้ล็อคสายยาง T^T

เรื่องน้ำก็ใช้น้ำกลั่นครับ -*- ขวด 5-10 บาทถูกดีมันไม่น้ำไฟฟ้าด้วยนะก็เหมือนกลับน้ำ Coling
                      อีก1เรื่องคือได้ดูแลเคสอันสุดรักของเราด้วย ^_^ ทำความสะอาดไปพร้อมกลับระบบน้ำไปด้วยเลย

Comment

ดันครับ มีประโบชน์สำหรับผู้ที่จะกันมาเล่นน้ำ ความรู้เยอะดีครับ

Comment

ยังไม่คิดกลับไปเล่น sink เดิมเลยครับ

ยกเว้นตังหมดอาจจะต้องถอดมาขายกิน 555+

Comment

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ
                            พอดีตอนนี้ผมใช้ ultra 120 อยู่
                            ถ้าเล่นน้ำอุณหภูมิจะลดลงอีกเยอะไหมครับ
                            พอดีตอนนี้สนใจที่จะเล่นน้ำอยู่
                            แต่กลัวว่าถ้าเปลี่ยนมาเล่นน้ำแล้วอุณหภูมิจะลงไม่เยอะอ่ะครับ
                            งบประมาณ 4000

Comment

บอกกันตรงๆเลยครับว่า จาก ultra 120 ไปน้ำในงบแค่ 4000 แทบจะไม่ต่างกันครับ

ตัวอย่างผมใช้ bigwater 745 เทียบกับ ultra 120 น้ำผมเย็นกว่า นิดเดียว อาจจะบอกได้ว่าแทบไม่เห็นผล แต่ราคาต่างกันครึ่งๆ

ทำไมผมถึงเลือกใช้น้ำนั้นผมตอบได้เลยว่า ผมอยากให้ดูสวย และผมก็อยากลองน้ำดูว่ามันจะเป็นยังไง สรุปคืออยากลองมากกว่า

หมายความว่า ถ้าคิดจะเปลี่ยนไปน้ำในงบแค่นั้นจากที่ใช้ ultra 120 อยู่ด้วยความที่ต้องการจะลดอุณหภูมิ ผมแนะนำให้เก็บเงินต่อไปดีกว่า ซักวันน่าจะมีพอสำหรับชุด swiftech

สุดท้ายนี้ทุกอย่างมันคือความคิดส่วนตัวของผม ไม่ลองก็ไม่รู้ครับจัดเลย

Comment

Working...
                              X