Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชุดน้ำระบบปิด แม่งไว้ใจไม่ได้ น้ำแตกแล้วแยกทางเลยครับ ลาขาด SilverStone TD03

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชุดน้ำระบบปิด แม่งไว้ใจไม่ได้ น้ำแตกแล้วแยกทางเลยครับ ลาขาด SilverStone TD03

กลางดึกวันหนึ่ง ขณะกำลังพักผ่อนจากการทำงานมาทั้งวัน นัดกันออกับเพี่อนๆ กำลังมันๆ
    จอภาพเกมก็กลายเป็นสีฟ้าสวยงาม จากนั้น เปิดติดดับไม่บูด อาการคร้าย พาวเวอร์พัง เปิดแต็ปๆ
    ไปยกพาวเวอร์น้องมาลองเป็นอาการเดิม เลยรื้อออกดู เจอของดีครับ เคสผมเป็นเคสนอนนะ
    ดูจากรูปละกัน ซิ้งอายุใช้งานประมาณ 3 เดือน เคลมซิ้งได้ แต่ cpu + บอร์ด ไปแล้วไปเลย

ลาขาดเลยครับ เล่นระบบเปิด ทำน้ำพุ่งเองยังไม่แค้นใจเท่านี้เลย โดนไปร่วมหมี่น จุกแดกครับ

ลาขาดครับยี้ห้อนี้
    ปล.ย้ำว่าซิ้งเคลมได้นะครับ แต่กรูเน่ายกชุดโว้ยยย

Originally posted by oOkritts View Post
    ผมจัดบ้านแปปเดียวซดมาม่ากันซะงั้น
    ผมตั้งกระทู้ เพี่อให้หลายๆท่านรุ้แนวทางเท่านั้น ประมาณว่าอย่าไว้ใจระบบปิดมากเกินไป
    ไม่ได้บอกว่าต้องเป็นทุกตัว ตัวนี้ที่ร้านก็บอกว่าผมซวย เขาขายไปเป็นร้อยๆ
    มีแตก 2-3 คนบังเอินผมดันเป็น 1 ใน 3 เท่านั้นเอง

ส่วนเรี่องน้ำหรือลม ยังไงผมก็ยังเล่นน้ำต่อไปครับ เพี่ยงแต่จะไม่เล่นระบบปิดแล้วเข็ดๆๆ
    จะกลับไปเล่นระบบเปิดตามเดิม เพราะน้ำแตกก็ฝีมือเราเอง สะใจกว่าเยอะครับ
    เรี่องงบ จบไม่จบไม่ต้องพูดถึง เอาสนุกมากกว่าครับ คอมทุกวันนี้ก็ทั้งเล่น ทั้งทำงานอยู่แล้วครับ
    Last edited by oOkritts; 29 Jul 2014, 11:24:43.

สงบนิ่งให้แก่การจากไปครั้งนี้
    นี่ยังเปนสาเหตุที่ผมยังเล่นลมยุ

Comment

เหมือนกันกับข้างบนครับ ผมไม่ไว้ใจซิงค์น้ำเลย ไม่ว่าจะระบบปิดหรือระบบเปิดก็ตาม จะเป็นซิงค์ CPU , การ์ดจอ หรือ แรมก็ตาม เพราะห่วงเรื่องนี้มากกว่านี่แหละ ทั้งของเหลวที่อาจหกรดเมนบอร์ดได้ แบบว่ามันอาจเงียบและอาจเย็นกว่าซิงค์ลม แต่ซิงค์น้ำมันก็แพ้ซิงค์ลมก็ตรงที่มันดูแลลแบบว่าต้องค่อนข้างเอาใจใส่มันมากๆ เคสถ้าเป็นไปได้ ควรจะหาแบบใส่ด้านข้างที่มองเห็นง่ายๆ จะดีกว่า
      แต่ผมว่าซิงค์ลมนี่แหละเวิร์คสุดละ อย่างดีก็ซิลิโคนอาจหมดหรือเสื่อมสภาพ ก็ยังคงหาซิลิโคนใหม่มาหยอดเปลี่ยนได้ แต่ซิงค์น้ำถ้ามันพังถึงจะเคลมได้ แต่มันก็พาลทำให้อย่างอื่นในบอร์ดเราพังไปแล้ว

Last edited by wason555; 27 Jul 2014, 18:08:29.

Comment

เสียใจด้วยครับ ลองยกไปลองที่ร้านคอมดูครับ CPU อาดยังไม่เสีย
        ไม่อยากให้โทษหรือว่าเหมารวมครับ เล่นน้ำมันก็ต้องมีความเสี่ยงจริงครับแต่มันก็เกินขึ้นไม่บ่อย และคนเล่นก็ควรทำใจไว้ส่วนหนึ่งครับว่าอาดเกิดได้
        ชุดน้ำระบบปิดเขาผลิตทีละมากๆซึ่งก็มีบางตัวหรือบางล๊อตมีปัญหาอันนี้คนจะเล่นควรจะศึกษาหาข้อมูล ระบบเปิดก็เช่นกันควรเลือกอุปกรณ์ที่มีเกตุหน่อยและรอบคอบในการใช้ครับ
        เล่นน้ำนอกจากหวังผลด้านการระบายความร้อนแล้ว มันก็ให้ความเพิดเพลินสำหรับผมเล่นเช่นเดียวกับงานอดิเรกอย่างอื่นครับ

Comment

เห็นแล้วเสียววุ๊ย เล่นน้ำอยู๋ด้วย จะเจอแจ๊คพอตแบบนี้ไหมนะ

Comment

ชุดน้ำเปิดไว้ใจได้มากกว่าชุดน้ำปิดอีกนะท่าน

ชุดน้ำเปิด หากใส่คอมเพรสฟิตติ่งหรือบาร์บ แล้วหลุดเองนี้ ก็ไม่รู้ว่าจะว่ายังไงเหมือนกัน

ส่วนพวกรั่วซึม ชุดน้ำเปิด หากโอริ่งไม่เสื่อมก็ยากมากที่จะซึม หากใส่ถูกต้อง

Comment

เช็ดๆก็เคลมได้นี่ โดยเฉพาะ cpu มันไม่มีอะไรทิ้งร่องลอยอยู่แล้ว
              บอร์ดก็เอาไปลงผงซักฟอกเลยครับ(เฉพาะที่เปื้อนจริงๆถ้าเช็ดออกก็แล้วไปครับ) ล้างให้สะอาดแล้วผึ่งในที่ร่มซัก 1-2 อาทิต ก็ไม่มีอะไรให้จับแล้วน่ะ

Comment

โอ้วแบบนี้เสียใจด้วยครับ น้ำเปิดน้ำปิด ก็มีโอกาสเกิดขึ้นได้ ทำได้แค่เช็คสภาพเรื่อยๆแล้วกันครับ

Comment

Originally posted by kitti3 View Post
                  เช็ดๆก็เคลมได้นี่ โดยเฉพาะ cpu มันไม่มีอะไรทิ้งร่องลอยอยู่แล้ว
                  บอร์ดก็เอาไปลงผงซักฟอกเลยครับ(เฉพาะที่เปื้อนจริงๆถ้าเช็ดออกก็แล้วไปครับ) ล้างให้สะอาดแล้วผึ่งในที่ร่มซัก 1-2 อาทิต ก็ไม่มีอะไรให้จับแล้วน่ะ
                  ผมเอาเป่าลมเอาน้ำออกแล้วเป่าร้อน ส่งเคลมแบบวัดใจไปแล้วท่าน
                  ส่วน cpu ซวยตรงที่ หาซิ้งเดิมไม่เจอ ตอนนี้ก็เช็ดๆ แล้วตากแดดไว้รอเอามาเทส
                  Originally posted by Crazy_O View Post
                  ชุดน้ำเปิดไว้ใจได้มากกว่าชุดน้ำปิดอีกนะท่าน

ชุดน้ำเปิด หากใส่คอมเพรสฟิตติ่งหรือบาร์บ แล้วหลุดเองนี้ ก็ไม่รู้ว่าจะว่ายังไงเหมือนกัน

ส่วนพวกรั่วซึม ชุดน้ำเปิด หากโอริ่งไม่เสื่อมก็ยากมากที่จะซึม หากใส่ถูกต้อง
                  ใช่เลยท่าน คอมอีกชุดผมประกอบ ชุดน้ำเปิด แบบฟูลไว้ 1 ปีไม่เคยทำอะไรเลย
                  เปิดเกือบ 24ชม น้ำยังไม่เคยเติมด้วยซ้ำ ยังเจอปัญหาอะไรเลย ไม่รั่วไม่ซึม

Comment

ผมเน้นพวกของเคลมได้ทุกกรณีครับ พังก็เคลมแบบสบายใจ อิอิกำ

เสียใจด้วยครับที่บอร์ดเคลมไม่ได้

Comment

ของผมเคยท่วมมิดบอดเลย ตอนนั้นใช้haf XB ละข้อต่ออคิลิกของบิท ร้าว น้ำซึม ลงกลางบล๊อกไหลเข้าcpu slot แรม slot pciที่เสียยบการ์ดอยู่ ตอนแรกก้อว่าไมเปิดไม่ติด พอมาดูที่เครื่องเรียบร้อย
                      สรุปผมแงะทุกอย่างซึ้งบนMBทำความสะอาดโดยเอาสีออกให้หมด ตากแดดให้แห้งสนิท ส่งเคลมชิวๆ
                      แรมส่งเคลมได้เลยไปแน่
                      cpuตอนนั้นโชคดี รอด
                      การ์ดจอ รอด
                      สรุป ใจเยนๆเคลมได้ทุกอย่างฮะ ส่วนcpuมันมหาอึดอยู่ละ ขอให้รอด อิอิ

Comment

Originally posted by atriam View Post
                        เสียใจด้วยครับ ลองยกไปลองที่ร้านคอมดูครับ CPU อาดยังไม่เสีย
                        ไม่อยากให้โทษหรือว่าเหมารวมครับ เล่นน้ำมันก็ต้องมีความเสี่ยงจริงครับแต่มันก็เกินขึ้นไม่บ่อย และคนเล่นก็ควรทำใจไว้ส่วนหนึ่งครับว่าอาดเกิดได้
                        ชุดน้ำระบบปิดเขาผลิตทีละมากๆซึ่งก็มีบางตัวหรือบางล๊อตมีปัญหาอันนี้คนจะเล่นควรจะศึกษาหาข้อมูล ระบบเปิดก็เช่นกันควรเลือกอุปกรณ์ที่มีเกตุหน่อยและรอบคอบในการใช้ครับ
                        เล่นน้ำนอกจากหวังผลด้านการระบายความร้อนแล้ว มันก็ให้ความเพิดเพลินสำหรับผมเล่นเช่นเดียวกับงานอดิเรกอย่างอื่นครับ
                        ไม่ไหวมั่งครับ ถ้าเล่นระบบน้ำแล้วต้องยอมรับความเสี่ยงที่เกิดขึ้น

ลม ไม่เห็ฯต้องยอมรับความเสี่ยงอะไรเลย??

ผมจะเล่นก็ต่อเมือระบบน้ำไร้ปัญหาแล้วละกัน เห็นตูมตามกันบ่อยจริงๆ
                        ผมอยากเล่นระบบน้ำปิดมากกว่า สวยกว่าอะ

======================================

คงข้อความไว้ อ่านแล้ว ข้ามได้เลยนะครับ

มาม่าซักยาว เสียใจกับเจ้าของกระทู้ด้วยละกันครับ _/|\_
                        Last edited by popzeta2; 28 Jul 2014, 04:40:01.

Comment

Originally posted by wason555 View Post
                          เหมือนกันกับข้างบนครับ ผมไม่ไว้ใจซิงค์น้ำเลย ไม่ว่าจะระบบปิดหรือระบบเปิดก็ตาม จะเป็นซิงค์ CPU , การ์ดจอ หรือ แรมก็ตาม เพราะห่วงเรื่องนี้มากกว่านี่แหละ ทั้งของเหลวที่อาจหกรดเมนบอร์ดได้ แบบว่ามันอาจเงียบและอาจเย็นกว่าซิงค์ลม แต่ซิงค์น้ำมันก็แพ้ซิงค์ลมก็ตรงที่มันดูแลลแบบว่าต้องค่อนข้างเอาใจใส่มันมากๆ เคสถ้าเป็นไปได้ ควรจะหาแบบใส่ด้านข้างที่มองเห็นง่ายๆ จะดีกว่า
                          แต่ผมว่าซิงค์ลมนี่แหละเวิร์คสุดละ อย่างดีก็ซิลิโคนอาจหมดหรือเสื่อมสภาพ ก็ยังคงหาซิลิโคนใหม่มาหยอดเปลี่ยนได้ แต่ซิงค์น้ำถ้ามันพังถึงจะเคลมได้ แต่มันก็พาลทำให้อย่างอื่นในบอร์ดเราพังไปแล้ว

อยู่ที่ความชอบครับไม่ได้รวยนะครับถ้าผมโดนก็จนไปเหมือนกันแต่ผมเสพความงามของมันมากกว่าครับ ผมชอบชุดน้ำเพราะมันเหมือนงานศิลดีๆนี้แหระครับ ใครไม่เล่นไมรู้หรอกลมผมเองก็เล่นลมมาเยอะมันก็หยุดอยู่แค่นั้นแหระครับ ของแบบนี้พูดกันยากเสพใครเสพมัน
                          Last edited by abell1; 28 Jul 2014, 03:53:12.

Comment

กุเบื่อความคิด โลกสวย ของไอ่พวกเล่นลมจังเลย

Comment

เสียใจด้วยครับ สงสั่นกลับไปเล่นน้ำเปิดคือ เก่าแล้วล่ะ บานต่อ

Comment

Working...
                              X