Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยน้ำแตกมั้งครับ (ไม่ได้ลามกนะครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

น่ากลัวใช่เล่น.............ไปลองกับเครื่องเก่าดีกว่า

Comment

Originally posted by mookdang4143 View Post
      พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงาน>>>ร้อนจัด>>>ท่อเเตก>>>น้ำรั่ว>>>เครื่องเจ๊ง
      cpu ร้อน เกิน มันจะ ปิดตัวเองครับ ไม่เจ๊ง ^^ เจอมา 4 รอบแล้ว ยังใช้อยุ่จนถึงวันนี้

Comment

มีน้ำรั่วลงการ์ดจอทีนึง แต่โชคดีใช้น้ำกลั่น ปตท เลยไม่ช๊อต 555+

Comment

น้ำกลั่น ปตท ขวดละกี่บาท คับ

น้าผมบอกว่า น้ำกลั่น มัน บริสุท มันก็ นำไฟนะคับ

น้าผมสอน ช่าง ยน โรงเรียนเทคโน

Comment

Originally posted by sc View Post
            ดูแลหน่อยครับเล่นน้ำ แตกในแล้วจะมีภาระเพิ่มขึ้น
            ใส่ถุงสิครับ

Comment

Originally posted by Zemos View Post
              ใส่ถุงสิครับ
              ใส่ถุงมันก็ใม่เสียวดิ

Comment

Originally posted by ProOz View Post
                น้ำกลั่น ปตท ขวดละกี่บาท คับ

น้าผมบอกว่า น้ำกลั่น มัน บริสุท มันก็ นำไฟนะคับ

น้าผมสอน ช่าง ยน โรงเรียนเทคโน
                น้ำกลั่น บริสุทธิ์จริงๆ ไม่นำไฟฟ้านะครับ บอกน้าให้ไปเรียนวิทย์ใหม่ดีกว่า

ที่น้ำทั่วๆไปมันนำไฟฟ้า เพราะมันมีสารอื่นลงไปผสมด้วยครับ ทำให้นำไฟฟ้าได้

Comment

ผมน้ำแตกทุกวันครับ.ชอบไปจับสายยางมันเซรงปิดเครื่องแทบไม่ทัน

Comment

Originally posted by akiTheCrepe View Post
                    น้ำกลั่น บริสุทธิ์จริงๆ ไม่นำไฟฟ้านะครับ บอกน้าให้ไปเรียนวิทย์ใหม่ดีกว่า

ที่น้ำทั่วๆไปมันนำไฟฟ้า เพราะมันมีสารอื่นลงไปผสมด้วยครับ ทำให้นำไฟฟ้าได้
                    ็น้ำบริสุทธิ์ H20 เป็นสารประกอบ Covalent แบบ พันธะไฮโดรเจน จึงมัขั้ว สามารถนำไฟฟ้าได้ครับ แต่นำได้น้อยครับสู้พวก ionic หรือพันธโลหะไม่ได้

ปล.ผมก็พิมพ์ตามที่พอนึกออกนะครับ 55
                    Last edited by b_ambee; 28 Mar 2008, 14:42:37.

Comment

ฟันธงครับ น้ำกลั่นไม่นำไฟฟ้า

ลองเอาไปบีบใส่ปลั้กไฟที่บ้านดูครับ
                      แล้วเทียบกับน้ำก๊อก
                      GLORIOUS PC MASTER RACE
                      May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ฟันธงครับว่าน้ำกลั่นไม่นำไฟฟ้า(ต้องบริสุทธิ์จริงๆนะ H2O เพียวๆ) เพราะไม่มีอิเล็กตรอนอิสระ และเมื่อมันหลอมเหลวแล้วมันก็ไม่แตกตัวเป็นอิออน และไฟฟ้า ที่มันนำได้ ต้องอาศัยตัวกลางที่เป็นประจุในการนำไป ฉะนั้นจึงไม่นำไฟฟ้า แล้วก็จำไว้เลยก็ได้นะครับ สารประกอบ Covalent ทุกชนิด ทุกสถานะ(ยกเว้นแกรไฟต์) ไม่สามารถนำไฟฟ้าได้

Comment

เป็นความจริงครับที่น้ำกลั่นไม่นำไฟฟ้า ยิ่งถ้าเป็นน้ำปราศจากไอออน(deionized water, DI)ด้วยแล้วยิ่งดีใหญ่ ตามแลปเคมีจะมีเครี่องผลิตน้ำ DI อยู่ครับ ใครมีเพื่อนเรียนเคมีก็ลองให้เขาหาให้ดูนะครับ

กระแสไฟฟ้า = กระแส + ไฟฟ้า ซึ่งก็หมายถึงการไหลของอิเล็กตรอน(เหมือนกระแสน้ำคือการไหลของน้ำ) ดังนั้นน้ำที่ส่งผ่านอิเล็กตรอนได้ถึงจะนำไฟฟ้าครับ

น้ำกลั่นที่บริสุทธิ์จะไม่มีไอออนที่ทำหน้าที่ส่้งผ่านอิเล็กตรอนจึงไม่นำไฟฟ้า แต่ต้องระวังว่าอย่าให้มีสิ่งเจือบนในนำ้กลั่นนะครับ เช่น เหงื่อ หรือ ความสะอาดภายในท่อและแท็งค์ เพราะถ้ามีสิ่งเจือปนเมื่อไหร่ นำ้กลั่นก็จะนำไฟฟ้าทันที

Comment

น้ำกลั่นน่ะ ไม่นำไฟฟ้าครับ แต่ที่น้ำกลั่นมันรั่วลงไปน่ะ มันไม่สะอาด จึงทำให้นำไฟฟ้า และเจ้งไงครับ

Comment

Originally posted by darkwing6611 View Post
                              น้ำกลั่นน่ะ ไม่นำไฟฟ้าครับ แต่ที่น้ำกลั่นมันรั่วลงไปน่ะ มันไม่สะอาด จึงทำให้นำไฟฟ้า และเจ้งไงครับ
                              ผมว่าจริงนะอย่างท่านว่าเลย

Comment

เอาหลักฐานมาให้ดูว่าเคยน้ำแตก รั่วจากการ์ดจอครับ..
                                ต่อท่อไม่สนิทนะครับ ไม่มีอะไร

หลักฐานเหลือ..กองน้ำบนกระดาษ ครับ แตกเยอะพอสมควร
                                เอาบอร์ดไปเป่าแห้ง เหลือแต่หลักฐานความเสียว (ไม่ได้ทะลึ่งนะ เสียวมันพังไง)

เป่าแห้ง 30 นาที+ตากแดดอ่อนๆ ก็กลับมาใช้ใหม่เหมือนเดิมครับ
                                Last edited by bowornku; 16 Aug 2008, 15:09:48.

Comment

Working...
                                X