Announcement

Collapse
No announcement yet.

IFX-14 กับ Gemin II อันไหนเย็นกว่ากันคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไม่ได่เปิดตอลดครับ พอดีเพิ่งซื้อเลยลองดูว่ามันจะลดได้สูงสุดเท่าไรอ่ะครับ ตอนนี้ไหล อยู่ 18-19 ครับ (ปิดฝา)

Comment

Originally posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
      แบบนี้เย็นพอไหมครับ เจมินี่ 2
      ใส่ไอ้นี่แล้ว มันจะติดkama wing มั้ย

Comment

Originally posted by เบบี้ View Post
        ใส่ไอ้นี่แล้ว มันจะติดkama wing มั้ย
        การ์ดมันคว่ำลงไม่ใช่เหรอครับ ไม่น่าติดนะครับ

Comment

ห่วยทั้งคู่หละครับ.... ยิ่ง เจอมินี่นี่ยิ่งฮ่วยสาดดดดดดด ....เลือก HR01+, UT120+ , Ninja, Infinity ดีกว่าครับ

Comment

ผมว่า 120 Extreme นะครับ

Comment

Originally posted by ZoLKoRn View Post
              ห่วยทั้งคู่หละครับ.... ยิ่ง เจอมินี่นี่ยิ่งฮ่วยสาดดดดดดด ....เลือก HR01+, UT120+ , Ninja, Infinity ดีกว่าครับ
              Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 18 Dec 2007, 12:14:36.

Comment

ไมผมใช้infinityไม่เห็นเย็นแบบเค้าเลย (พัดลมเดิม เคสก็ตามรูปข้างๆ) cpu e6300 อุณหภูมิcpuอยู่ที่ 45
                Last edited by auysnuchs; 18 Dec 2007, 19:39:20.

Comment

Originally posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
                  เปิดครับ ถ้าไม่เปิดอยู่ 20-22 ครับ
                  คืออย่าว่างอย่างโน้นอย่างนี้เลยนะคับ ไม่ทราบว่าบ้านอยู่แถวไหนอะ บนภูเขาเปล่าอะ ทำไมไม่เปิดแอร์แล้วได้เย็นจัง คือ sink air cooling มันไม่สามารถที่จะเย็นกว่าอุณหภูมิห้อง(ambian temp)ได้นะคับ คือที่เป็นไปได้มีอยู่สองแบบคับไม่บ้านท่านเย็นจัด อุณหภูิมิห้องอยู่ที่ 20-22 หรืออีกอย่างก็ตัวอ่านอุณหภูมิcpuในMB ท่านอ่านค่าเพี้ยน
                  ผมว่า heatsink ตัวtop ที่ใครๆก็ไม่เคยสงสัยมีอยู่ 2 ตัวนะคับ IFX-14 กับ Ultra120Ex คับรองจากพวกนั้นก็ HR-01+, Ultra120, Tuniq120
                  ส่วน GeminiIIเนี้ยเค้าจัดให้เป็น sinkที่ใช้ cool ทั้งระบบ(Cpu,MB,Ram,NB)
                  ดังนั้นถ้าเทียบ IFX-14 กับ GeminiII ผมว่าถ้าCPU OC และเล่นเกมเยอะๆหรือใช้โปรแกรมที่ load cpu เยอะๆเนี้ยถ้านับเฉพาะcpu tempนะ IFX-14 ชนะขาดลอยคับ แต่ถ้าท่านดู temp อื่นๆเช่น NB, Ram Gemini ช่วยได้ดีก่า IFX-14 คับ

Comment

ไอ้ผมก็งงๆอยู่ว่าทำไม ด๊อกเตอร์แซด ไม่เปิดแอร์ ถึงได้เย็นกว่าอุณหภูิมิห้องเหอๆ ค่าบางอย่างคงเพี้ยนรึเปล่าครับ

Comment

ของผม 2140 วิ่งที่ 2.8 กะตึกเงียบ เปิดแอร์ก็ 15-16 อ่ะงับ ไม่ต่างกะ Ger. เยย

แต่ Ger. บอร์ด+แรม มันเย็นกว่า

Comment

ผมว่า จิมินิ 2 น่าเล่นดีนะครับ ผมก็เลงๆไว้เหมือนกัน แต่กลัวยัดแล้วติดพัดลมหลัง Case อะครับ

Comment

ใช้ ifx-14 ไม่มีพัดลม ปิดเคส e4300 เดิม ๆ ไม่เกิน 38

Comment

ลืม ๆ ร้านผมไม่มีแอร์ครับ -_-"

Comment

http://www.overclockersonline.net/?p...um=1031&pnum=5

ผล Test Gemini

Comment

แล้วแต่ชอบครับ ผมชอบ เจอมินนี่ อะ เย็นดีทั้งบอร์ด

แต่ให้ผมเลือกเองผมเอา ifx14 ครับ ระหว่าง 2 ตัวนี้ เพราะบอร์ด ผมโมพัดลมใส่ไปเรียบร้อยและ

ส่วนเรื่องความเย็นระกว่า อุณภูมิห้องกับซิ้ง อะครับ

ตัวซิ้งทำจาก อลูฯ มันจะเย็นกว่าอุณภูมิห้องนะครับ วัถถุบางชนิดเย็นกว่าอุณภมิแวดล้อมนะครับ

แต่ท่านบอกไม่เปิดแอร์เย็น 22c นี่ผมว่า อุณภูมิห้องน่าจะเย็นมาก ราวๆ ไม่เกิน 25c น่าจะเป็นไปได้

เพราะถึงซิ้ง + พัดลม จะเย็นกว่าอุณภูมิห้อง แต่ ความร้อนจาก cpu มันก็ น่าจะร้อนกว่านี้นะ หรือมันเย็นมากอะ -*- ไม่รู้เหมือนกัน

อ่อ ลืมไป cpu มันมีแผ่นอะไรน้าที่ป้องกันตัว core ลืมชื่อ แผ่นนั้นแหละ มันเย็นสงสัยมันวัดอุณภูมิจาก ตัวแผ่นนั้นอะ แต่ลองดูที่ core สิครับ จะร้อนกว่า +10 -15 c ได้เลยนะ

อ่านแล้ว งงก็งงต่อไปละกันครับ -*-

พิมพิ์ไปทำงานไป กว่าจะเสร็จ ลืมละพิมไรไปบ้าง 55

Comment

Working...
                                X