Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามวิธีเลือกซื้อพัดลมครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าจะซื้อผมแนะนำที่ใช้ไฟบ้านอะครับ เพราะตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ ขนาด 12 CM เท่ากัน(แต่เสียงจะดังนิดหน่อยนะครับ)
    รูน๊อตตรงกันเลยครับ หาซื้อได้ที่ร้านขายอุปกรณ์ อิเล็คโทรนิคอะครับ เรื่องลมนี่แรงสุดๆเลย

Comment

ความรู้มากมาย กำลังจะหาซื้ออยู่พอดีเลย ขอบคุณมากๆครับ

Comment

ไปบ้านหม้อ หรือคลองถมดู เห็นมีพัดลมขนาด8เซน กับ12เซน แบบใช้ปลั๊กไฟ ราคา200-400บาทเอง

Comment

ลองหาดูที่บ้านหม้อ หรือคลองถม มีพัดลมขนาด8กับ12เซน แบบใช้ปลั๊กไฟ ราคา200-500บาทครับ

Comment

ได้ความรู้เยอะครับ

Comment

ได้ความรู้ตามเคย พัดลมผมก็ดังคับ 12cm เหมือนกาน แต่มันยังดังอยุ่ขนาดที่เปลี่ยนแล้ว ร้านเปลี่ยนให้ ไมุ่ร้ยี่ห้อไรเด่วจะดูอีกที

ที่เคสมีพัดลม 2ตัวเอง อยากติดมากกว่านี้ มันจะทำให้เสียงเบาขึ้นปะคับ จะติดเปง 3อัน ส่วนหน่ายอะคับ จะลองทำเอง

Comment

ความรู้ที่ต้องการ ^^

ถามเพิ่มเติมนิดครับ ยี่ห้อโนเนม นี่พอจะมีที่เสียงเบาๆมั่งมั้ยอ่ะครับ ซื้อ0.25A มาเสียงดังมากๆ เทียบกับ0.19A (มียี่ห้อหน่อย) แล้วเสียงดังคนละเรื่องเลยครับ

Comment

ผมเห็นพัดลทใช้ไฟ 220 v ที่อมร ลองไปดูครับ ประมาณ 4 นิ้ว 100 กว่าบาท เอามาใว้ข้างหน้าเคสเป่ากระจาย แต่เสียงดีง นิดนึง

Comment

list มาให้ชมดีกว่า ว่าติดพัดลมกี่ตัว
                    Sink Hyper 212 ติดอยู่ 2 ตัว (12ซม)
                    พัดลม ระบาย HDD แบบถูก ๆ อีก 1 คู่ (ตัวเล็ก)
                    พัดลมแบบ Blower ตัวสัก 2.5 นิ้ว 1 ตัววางบนเคสเป่า NorthBridge
                    พัดลม CPU Coolermaster ติด Sink AMD Duron รุ่นเก่า เป่า SouthBridge
                    พัดลม ระบาย HDD แต่กลับข้าง ไปดึงความร้อนออกจาก LCD 1 คู่
                    พัดลมขนาดมาตรฐาน น่าจะ 4/6ซม ดึงความร้อนของคอมที่วางข้างมุ้งลวดออกไปนอกห้อง 2 ตัว (มัดคู่กัน)
                    พัดลมบ้าน ๆ แกะมาจากพัดลม/วิทยุที่ใช้ถ่าน เดิม ใช้ 3.6v แต่จ่ายให้ 5v เป่าขา ไล่ความร้อน
                    ตัวสุดท้ายอยู่ใน PSU ENERMAX 350W

รวม 12 ตัวจร้า (เปิดฝาเคส) 4800+ @3.1G อนาคตจะดันให้เกิน 3.3G

Comment

เคยเห็นแบบเสียบปลั๊ก แต่ไม่ได้สังเกตุความแรง มีใครรู้บ้าง และตัวนี้มีตัวปรับความเร็วไหม ที่แน่ๆเสียงคงไม่ดังเท่าพัดลมตั้งพื้นหรือโต๊ะทั่วไปหรอกนะ ขนาดแบบพัดลมแอร์แม่ค้าที่ใช้เสียงดังมากเลย
                      Last edited by exit; 10 Mar 2009, 19:51:38.

Comment

พัด ผมบ้าน แบบ ผมจิ งับแจ๋มมมม อิอิอิ เย็นสบายหายห่วง ล้อเล่นนะครับ

Comment

ที่แน่ๆ ผมรู้อยู่ 2 ตัว ค่า cfm เยอะดี ลมแรง เลยล่ะ

ตัวแรก น่าจะยังไม่มีขายในไทยนะ แต่เว็บนอกจับตัวนี้มาเข้าคู่กับ trueblack ทำให้ชนะซิ้งค์ตัวอื่นใสๆเลย
                          Scythe "SLIP STREAM" 120mm Case Fan" SY1225SL12SH
                          สเปค 1,900 rpm 37.00 dBA 110.31CFM DC12V 0.53 A

ตัวที่สอง ตัวนี้หาได้ง่ายหน่อย ตามเว็บเราก็มีคนเอามาขาย
                          Cooler Master 90 CFM

Comment

SilverStone FM121 12cm ตัวนี้เลยครับ แนะนำ แรงมาก OCZ ก็ใช้กานอยู่

มี Bay ปรับรอบด้วยนะครับ โฮะๆ ( ผมกำลังเกบกาตังซื้ออยู่นะเนี่ย )

http://www.silverstonetek.com/produc...fm121&area=usa รายละเอียดครับท่าน
                            Last edited by Aummeaw; 3 May 2009, 23:28:25.

Comment

ดูแม่ปืนคับ(อิอิ)

Comment

ดีจิงๆๆเรยคับท่านเทพ

Comment

Working...
                                X