Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามวิธีเลือกซื้อพัดลมครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณมากมาย

Comment

บอกทีคับ ว่าตัวนี้ราคาเท่าไร่ แล้วก็ขอ กระทู้คอมพิวเตอร์ นี้หน่อย จะขอบคุณมากคับ

สวัสดีคับท่านผู้เข้าชม และสมาชิคทุกท่านนะคับ
      คือ ผมอยากทราบว่าตัวนี้ราคาเท่าไร่หรอคับ ผมเป็นเด็กอายุ17คับ เกิดมาเล่นอยู่กับโปรแกรมคอมมาตลอดเลย ผมอยากดัดแปลงคอมพิวเตอร์ผมเป็นแบบที่พวกพี่ทำกันอะคับ แต่ผมไม่รู้ว่า อุปกรพวก พัดลม สายไฟ อุปดรณ์ต่างๆผมจะซื้อได้จากที่ไหนหรอคับ ผมอยู่ จรัญ35คับ ฝั่งธนคับ
      Attached Files

Comment

ขอ กระทู้คอมพิวเตอร์ นี้หน่อย จะขอบคุณมากคับ ผมหายังไงก็หาไม่เจออะคับ

ขอ ลิง พี่เค้าหน่อยสิคับ ผมอยากได้คับ และผมอยากจะลองทำคอมเองดูบ้างอะคับ
        ถ้าหาเจอกรุณะโพสบอกที่นี่ด้วยนะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

Comment

ถ้าซื้อพัดลม แบบ โนเนม ทั่วๆไป ถ้าอยากได้เงียบๆแนะนำอันที่มานกินต่ำกว่า 0.19A เน้อ เช่น 0.16Aแบบนี้เงียบ
          *ดูสติ๊กเกอร์ ที่ติดบนพัดลม ก็พอพอกะได้ว่า มานมีAirflow มากน้อยเท่าไรได้แย้วน๊า สังเกต ตรง การกินกระแสมานก็พอเนอะ ส่วนใหญ่ จะอยู่ที่ 0.20A น๊า (0.2A)

Comment

ได้ความรู้เพิ่ม อิอิ CFM

Comment

ถ้าไม่เน้นความสวยงาม delta เลยครับ พัดลม stock ของ amd ก็ใช้ของ delta ครับ
              จากรูปเป็นพัดลมของx2 3600 เป็นรุ่น AFB0712LB

Comment

ผมไช้ cooler master silent ดีป่าวอะ

Comment

กระทู้ดี มีสาระ ขอบคุณมากครับ

Comment

อ้างอิง
                    Antec Tri cool ครับ ขนาด 120mm แนะนำปรับรอบได้ ได้เรตติ้งดีจาก newegg ด้วย ผมใช้อยู่ เงียบและแรง

ส่วนสำหรับคนที่มีเคสติดพัดลม 140mm ได้ในเคสอย่าง CM690 แนะนำ Aerocool ครับ รุ่น streamliner บางกว่า พัดลมทั่วไป แต่ลมแรงครับ เสียงเงียบ อีกตัวขนาด 140mm เหมือนกัน ยี่ห้อ Yate Loon ตัวนี้มาตรฐานครับ เสียงเงียบมากๆ แต่ ลมน้อยกว่า Aerocool นิดหน่อย
                    อยากทราบว่าท่านได้จากใดมาครับ
                    ผมเดินหาซื้อทั่วพันทิพย์ไม่เจอเลย
                    รบกวน บอกที่ซื้อหน่อยได้ใหมครับ
                    ขอบคุณ

Comment

ด้ายความรู้เพิ่มเยอะเลย

ขอบคุณคับ

Comment

ผมก็บ้านหม้อเหมือนกันครับ 12V 0.42A * 2 (มันเป็นพัดลมลมดูครับ ลักษณะคล้าย Durob)เรื่องความแรงก็แค่
                        เปิดทีตัวพัดลมวิ่งถอยหลังได้เอง ราคาไม่เกิน 100 บาท+- แล้วแต่ร้าน

Comment

เออ เพิ่งรู้ว่า CFM แปลว่าอะไร

Comment

ของผมยังใช้แบบธรรมดาอยู่เลยครับตัวสีดำแต่เลือกแบบกินไฟเยอะๆเลยพัดแรง

Comment

เสริมครับ

flow rate บางเจ้าเขาก็จะแหวกแนว บอกเป็นลูกบาศ์กเมตร/ชม. (CMH)
                              แปลงเป็น CFM ก็เอา 0.5885778 คูณครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

Comment

Working...
                                X