Announcement

Collapse
No announcement yet.

น้ำเย็นกว่ามากมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อุณหภูมิหม้อน้ำรถยนต์ขณะทำงานปกติ ประมาณ 70-80c
    อุณหภูมิน้ำต้องเพิ่ม coolant ครับเพื่อไม่ให้เกิน 100c
    ถ้าไม่เติม coolant เกิน 100 ไป เยอะครับ ต้องถามน้อง chai shp ครับเพราะช่างยนต์ตัวจริง

นอกจากลดความร้อน ลดตะกรัน กันเป็นน้ำแข็งสำหรับรถเมืองหนาวด้วย
    ถ้ามากกว่านี้ต้องรบกวนน้อง chai shp ช่วยละครับ (EVO ใช่มั๊ยครับนั่น)

ลองดูได้ครับ น่าจะใช้ได้บ้าง แต่จะ work หรือเปล่านั้น ต้องเตรียมการให้พร้อมครับ
    ถ้า work กว่า ก็ห้นไปใช้ซะงั้นเนอะ อย่าลืมเอามาอวดล่ะครับ
    หรือเอาบรรจุขวดมาขายซะเลย คิดค่า idea ดีป่ะ

ขอให้สนุกกับความเย็น อันเป็นอมตะครับ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
      อุณหภูมิหม้อน้ำรถยนต์ขณะทำงานปกติ ประมาณ 70-80c
      อุณหภูมิน้ำต้องเพิ่ม coolant ครับเพื่อไม่ให้เกิน 100c
      ถ้าไม่เติม coolant เกิน 100 ไป เยอะครับ ต้องถามน้อง chai shp ครับเพราะช่างยนต์ตัวจริง

นอกจากลดความร้อน ลดตะกรัน กันเป็นน้ำแข็งสำหรับรถเมืองหนาวด้วย
      ถ้ามากกว่านี้ต้องรบกวนน้อง chai shp ช่วยละครับ (EVO ใช่มั๊ยครับนั่น)

ลองดูได้ครับ น่าจะใช้ได้บ้าง แต่จะ work หรือเปล่านั้น ต้องเตรียมการให้พร้อมครับ
      ถ้า work กว่า ก็ห้นไปใช้ซะงั้นเนอะ อย่าลืมเอามาอวดล่ะครับ
      หรือเอาบรรจุขวดมาขายซะเลย คิดค่า idea ดีป่ะ

ขอให้สนุกกับความเย็น อันเป็นอมตะครับ
      ครับ เคยคุยกับคนเล่นรถ เค้าบอก หม้อน้ำรถ ถ้าขาดพัดลม หรือพัดลมเสีย ตอนรถจอดเฉย ๆ เดี้ยงเลยนี่ครับ ฟังฟังดู เหมือนหม้อน้ำรถยนต์ แทบไม่มีผลเรื่องระบายความร้อนเลย ถ้าขาดลมน่ะ

Comment

ซะงั้น

ขาดลม...ว่าวไม่ขึ้นครับ หุ...หุ

ที่พี่ช่างว่าก็ถูกอ่ะ
        เงื่อนไขคงอยู่ที่การออกแบบให้รถสวยงาม กับพื้นที่ระบายความร้อนที่จำกัดครับ
        เอางี้ครับ ต่อท่อแป๊บกับหม้อน้ำรถยนต์แล้ววนไปบนหลังคารถยาวๆ หรือต่อหม้อน้ำหลายใบทำแบบเดียวกันสิครับ เพื่อเพิ่มพื้นที่ไง จะได้ไม่ต้องมีพัดลม(ไม่รู้ต้องยาวเท่าไหร่) เพิ่มปั๊มน้ำตัวเป้งด้วยนะ
        คงน่าขำพิลึก

ลองทบทวนใหม่อีกหน...ใจเย็นๆ นะครับ

Comment

ขอเสริมเล็กน้อย ผมว่าไม่ว่าจะเป็นแบบลมหรือน้ำ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือการดูแล และการบำรุงรักษา แม้ว่าจะใช้ไฮเทคสักแค่ไหนก็ตามหากขาดาการดูแลเอาใจใส่ย่อมไม่เกิดผลดีเป็นแน่แท้

Comment

ขอเสริมเล็กน้อย ผมว่าไม่ว่าจะเป็นแบบลมหรือน้ำ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือการดูแล และการบำรุงรักษา แม้ว่าจะใช้ไฮเทคสักแค่ไหนก็ตามหากขาดาการดูแลเอาใจใส่ย่อมไม่เกิดผลดีเป็นแน่แท้

คมกริบเลย

Comment

ชะอุ๊ย คีมกรบ คีมกรบ เอิ๊กๆ

Comment

Working...
              X