Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับwaterblock cpuครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับwaterblock cpuครับ

ใช้478อยุ่ครับ แล้วใช้wtc ของไทยทำตัวเก่าน่ะครับ แล้วไปเล้งเห้นของแบรนด์เนมที่เขาทำขายกัน มีการจัดเรียงทางเดินน้ำด้วย

อยากทราบว่ามันจะช่วยให้เย้นกว่ากันจริงหรือ แล้วจะต่างกันกี่องศา ครับ ปกติห้องผมร้อนๆ ก็44 โหลดๆก็52ช่วยตอบทีนะครับ

ค่อนข้างตอบยากมากเลยครับ ว่าจะดีขึ้นขนาดไหน มันก็ขึ้นอยู่กับอย่างอื่นในระบบด้วย ทั้งตัวปั๊มน้ำ ตัวหม้อน้ำ ของแบบนี้ถ้าไม่ได้ลอง มันบอกกันไม่ได้เลยครับ

Comment

Originally posted by ZoLKoRn View Post
      ค่อนข้างตอบยากมากเลยครับ ว่าจะดีขึ้นขนาดไหน มันก็ขึ้นอยู่กับอย่างอื่นในระบบด้วย ทั้งตัวปั๊มน้ำ ตัวหม้อน้ำ ของแบบนี้ถ้าไม่ได้ลอง มันบอกกันไม่ได้เลยครับ
      ถูกต้องครับ ท่านZoLKoRnตอบโดยรวมๆ ในกรณีที่Test Setupใช้อุปกรณ์ที่แตกต่างกัน

ทีนี้เพื่อให้ง่ายเข้าในการตอบ กำหนดให้Test Setupและอุปกรณ์ของชุดน้ำในระบบเหมือนกันทั้งหมด
      แตกต่างกันแต่เพียงตัวWaterblockอย่างเดียว
      ผลการทดสอบออกมาแตกต่างกันประมาณ 1-5องศาCครับ
      อ้างอิงจากผลการทดสอบThe Waterblock RoundupโดยDoomedPC

Waterblockที่เข้าร่วมการทดสอบ

ผลการทดสอบIdle Temperature (C*)

ผลการทดสอบLoad Temperature (C*)

ผลของความแตกต่างอาจจะมากกว่านี้ ถ้ามีการใช้อุปกรณ์ในระบบชุดน้ำเช่นหม้อน้ำ ปั้ม
      ขนาดท่อสายยาง ให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น
      รวมถึงการวางระบบที่ถูกต้องด้วย

Comment

ผลการทดสอบWATER BLOCKรุ่นเก่าเพิ่มเติมครับ

ขนาดท่อสายยาง 10mm.ID

ขนาดท่อสายยาง 12mm.ID

โปรดสังเกตุผลของความแตกต่างจากขนาดท่อสายยางที่ใช้ครับ
        Last edited by caesarean; 6 Nov 2006, 03:04:53.

Comment

โอ้ววววท่าน caesarean เรา ตอบได้ละเอียดไปเลยครับ ฟามรู้ทั้งนั้น อย่างนี้ต้อง จด ๆๆๆ

Comment

ไม่จำเป็นต้องเย็นจัดก็ได้ครับ

Comment

Working...
            X