Announcement

Collapse
No announcement yet.

Liquid Cooling Case Gallery ห้องแสดง เคสที่ระบายความร้อนด้วยของเหลว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนการ์ดจอเป็น 3070 แล้ว รอบล็อคการ์ดมาส่ง เดี๋ยวถ้าทำเสร็จแล้ว จะเอามาลงครับ

Comment

• กว่าจะเสร็จ

Comment

• สั่งท่อไปมั่งแล้วครับ เหลือ 489 รวมส่ง อะ

Comment

• หาบล็อคได้ แต่หาการ์ดจอไม่ได้เลยอ่า

ผมเปลือยครับ ประกอบเป็น external ถอดเป่าฝุ่นง่าย ไม่เน้นสวย

Comment

• หม้อนขนาดนี้ ไม่เย็นให้มันรู้ไป

Comment

• เย็นสุดๆ

Comment

• Comment

• มีเคสที่น่าสนใจใน FB กลุ่ม ITX
                  ว่าน้ำกลั่นกัดหม้อน้ำทองแดง แต่บะท่านมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

ทางเวปผู้ผลิต อย่าง EKWB alphacool ได้มีการ recommend ให้ใช้ coolant อยู่แล้ว
                  แสดงว่าเราใช้ผิดกันมานานแล้วสินะ

https://www.ekwb.com/blog/everything...pxCqOPdcBfj0yE

คหสต. ผมใช้น้ำกลั่นนะ ยังไม่เจอปัญหาแบบข้างต้นเหมือนกัน

Comment

• Originally posted by LipkiZ View Post
                    มีเคสที่น่าสนใจใน FB กลุ่ม ITX
                    ว่าน้ำกลั่นกัดหม้อน้ำทองแดง แต่บะท่านมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

ทางเวปผู้ผลิต อย่าง EKWB alphacool ได้มีการ recommend ให้ใช้ coolant อยู่แล้ว
                    แสดงว่าเราใช้ผิดกันมานานแล้วสินะ

https://www.ekwb.com/blog/everything...pxCqOPdcBfj0yE

คหสต. ผมใช้น้ำกลั่นนะ ยังไม่เจอปัญหาแบบข้างต้นเหมือนกัน
                    ปัญหานี้น่าจะคือ Galvanic Corrosion ครับ โดยปกติโลหะสองชนิดที่มีค่าการทำไฟต่างกันใช้ร่วมกันจะส่งผลให้เกิด Galvanic Corrosion ได้ครับ จะช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับชนิดโลหะที่ใช้ บางผู้ผลิตบล๊อกน้ำบางเจ้าจะระบุไว้ว่าห้ามใช้ร่วมกับอุปกรณ์ที่ทำจาก Aluminum ร่วมกับ ทองแดง เพราะโลหะสองชนิดนี้เมื่อใช้ร่วมกันจะเกิดการเร่งการเกิดการกรัดกร่อนได้มากกว่าโลหะชนิดอื่น
                    ทีนี้ตัวที่ทำให้เกิดปัญหาอีกอันคือของเหลวที่เราใช้กันนี่ละครับ น้ำประปา ปกติจะมีแร่ธาตุผสมอยู่ทำให้นำไฟฟ้าได้ ก็จะเร่งปฏิกิริยาของการกัดกร่อนเพิ่มเข้าไปอีก ส่วนน้ำกลั่นบริสุทธิ์ ถ้าบริสุทธิ์จริง ก็จะนำไฟน้อยกว่าน้ำประปาครับ ทำให้การเกิดกัดกร่อนช้าลงไป ( ผมเห็น Youtuber ประกอบคอมในไทยบางคนเอาน้ำดื่มใส่ลงไปในเครื่องลูกค้า ไม่รู้ตอนนี้เป็นไงบ้างละ )
                    ส่วน Coolant นี่จะมีส่วนผสมของ Corrosion inhibitor ซึ่งช่วยลดการกัดกร่อนและลดการนำไฟฟ้าของของเหลวแล้วก็ Biocide ที่ป้องกันการเจริญเติบโตของพวกตะไคร่ที่ทำให้เกิดเมือกในระบบ ในตลาดก็จะมีแบบผสมเสร็จแล้ว หรือแบบเข้มข้นที่เอามาผสมกับน้ำกลั่นเองอีกทีขายครับ
                    โดยปกติถ้าใครเล่น Custom loop ก็ควรจะ Flush ระบบทิ้งทุกๆ 6-12 เดือนครับ จะได้ช่วยลดปัญหาไปได้

สรุป น้ำกลั่นกัดทองแดงไหม ผมว่าไม่ครับ แต่การใช้โลหะหลายประเภทผสมกัน ทำให้เกิด Galvanic corrosion กับทองแดงครับ

Comment

• Originally posted by MajesticX View Post

ปัญหานี้น่าจะคือ Galvanic Corrosion ครับ โดยปกติโลหะสองชนิดที่มีค่าการทำไฟต่างกันใช้ร่วมกันจะส่งผลให้เกิด Galvanic Corrosion ได้ครับ จะช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับชนิดโลหะที่ใช้ บางผู้ผลิตบล๊อกน้ำบางเจ้าจะระบุไว้ว่าห้ามใช้ร่วมกับอุปกรณ์ที่ทำจาก Aluminum ร่วมกับ ทองแดง เพราะโลหะสองชนิดนี้เมื่อใช้ร่วมกันจะเกิดการเร่งการเกิดการกรัดกร่อนได้มากกว่าโลหะชนิดอื่น
                      ทีนี้ตัวที่ทำให้เกิดปัญหาอีกอันคือของเหลวที่เราใช้กันนี่ละครับ น้ำประปา ปกติจะมีแร่ธาตุผสมอยู่ทำให้นำไฟฟ้าได้ ก็จะเร่งปฏิกิริยาของการกัดกร่อนเพิ่มเข้าไปอีก ส่วนน้ำกลั่นบริสุทธิ์ ถ้าบริสุทธิ์จริง ก็จะนำไฟน้อยกว่าน้ำประปาครับ ทำให้การเกิดกัดกร่อนช้าลงไป ( ผมเห็น Youtuber ประกอบคอมในไทยบางคนเอาน้ำดื่มใส่ลงไปในเครื่องลูกค้า ไม่รู้ตอนนี้เป็นไงบ้างละ )
                      ส่วน Coolant นี่จะมีส่วนผสมของ Corrosion inhibitor ซึ่งช่วยลดการกัดกร่อนและลดการนำไฟฟ้าของของเหลวแล้วก็ Biocide ที่ป้องกันการเจริญเติบโตของพวกตะไคร่ที่ทำให้เกิดเมือกในระบบ ในตลาดก็จะมีแบบผสมเสร็จแล้ว หรือแบบเข้มข้นที่เอามาผสมกับน้ำกลั่นเองอีกทีขายครับ
                      โดยปกติถ้าใครเล่น Custom loop ก็ควรจะ Flush ระบบทิ้งทุกๆ 6-12 เดือนครับ จะได้ช่วยลดปัญหาไปได้

สรุป น้ำกลั่นกัดทองแดงไหม ผมว่าไม่ครับ แต่การใช้โลหะหลายประเภทผสมกัน ทำให้เกิด Galvanic corrosion กับทองแดงครับ
                      ในเคสของ AC ผมใช้ตัวย่อแล้วกัน
                      ทั้งหม้อ ทั้งบล๊อค มันใช้ทองแดงนะครับ
                      คำถามคือ อะไรที่ทำให้เกิด Galvanic ครับ

Comment

• ผมไม่เห็นภาพความเสียหายเลยอาจจะออกความเห็นแบบฟันธงไม่ได้นะครับ ที่พอจะนึกออกก็คือบางระบบ fitting ก็ยังเป็นโลหะต่างชนิดครับ(ทองเหลือง) หรือบางทีอาจจะเกิดจาก ทองแดงทำปฏิกิริยากับฟองอากาศแล้วเกิดการ oxidation ก็ได้ครับ

Comment

• สวยหล่อ

Comment

• Comment

• ลงน้ำเปิดครั้งแรก
                              ผมต่อไม่เป็น ตอนนี้มีปัญหาเรื่องน้าจากหม้อน้ำลงแท้งแรงทำให้เป็นฟองอากาศ ตอนนี้เลยเอาไปต่อเข้าอีกช่องไปก่อน

อีกเรื่องคือสาย RGB เค้าต่อตรงไหนครับหรือต้องให้ MB รองรับด้วย

Comment

• มีใครเล่น Thermaltake View 71 มั้ยครับ ได้มาเดือนกว่าแล้วยังไม่มีเวลาหาข้อมูลเท่าไร -..- อยากจะใส่หม้อน้ำเต็ม 4 ตัว (หน้า 360 + บน 360 + ข้าง 360+ล่าง 240) เผื่อมีใครมีรูปเป็นแนวทางครับ

Comment

Working...
                                X