Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับน้ำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับน้ำ

ถามคนที่ใช้น้ำอยู่นะครับ ผมสนใจจะเริ่มเล่นน้ำ อยากถามพี่ๆว่า
    1. มันติดตั้ง-ดูแลยากมั้ย
    2. มันรั่วบ่อยแค่ไหน
    3. หม้อน้ำที่ใช้ มันอุดตันบ้างรึเปล่า-แล้วล้างยังไง
    4. ผมดูของ xcool เค้าว่ามันไม่ต้องใช้หม้อน้ำ แล้วมันจะเย็นได้ยังไง ช่วยอธิบายที แบบว่า ความรู้น้อย
    5. ช่วยแนะนำชุดที่ไม่แพงมากให้หน่อยครับ สัก 2-3 รุ่นก็ได้

ขอบพระคุณมากคร้าบ

Originally posted by Zaton View Post
    ถามคนที่ใช้น้ำอยู่นะครับ ผมสนใจจะเริ่มเล่นน้ำ อยากถามพี่ๆว่า
    3. หม้อน้ำที่ใช้ มันอุดตันบ้างรึเปล่า-แล้วล้างยังไง
    4. ผมดูของ xcool เค้าว่ามันไม่ต้องใช้หม้อน้ำ แล้วมันจะเย็นได้ยังไง ช่วยอธิบายที แบบว่า ความรู้น้อย
    5. ช่วยแนะนำชุดที่ไม่แพงมากให้หน่อยครับ สัก 2-3 รุ่นก็ได้

ตอบได้ไม่ทุกข้อนะ ความรู้ยังไม่ถึง = ="

1 รุ่นใหม่ๆ ติดตั้งไม่ยากครับ ดูแลก็ไม่ยากเช่นเดียวกัน
    2 ยังไม่เคยเห็นว่ารั่วเลยครับ
    3 ==== ข้อนี้ผ่านครับ ====
    4 ใช้หลักการให้อากาศผ่านฝอยน้ำที่ตกลง .. มีข้อเสียคือเป็นระบบที่ต้องเติมน้ำ
    5 ==== ผ่านอีกเช่นกัน ====

Comment

Originally posted by Zaton View Post

1.ติดตั้งไม่ยาก การดูแล ก็เพียงดูว่าน้ำระเหยไปมากเท่าไร ก็เติมให้ถึงระดับก็พอ (ใช้มาจะ2เดือนยังไม่เคยเติสักครั้งเลยเนี่ย)
      2.ยังไม่เคยรั่วครับ เพราะก่อนติดตั้งผมลองต่อให้ครบแล้วดูรอยน้ำซึม ถ้าไม่มีก็เป็นว่าใช้ได้
      3.เท่าที่ใช้มา ยังไม่เคยตันคับ ขนาดน้ำประปา + น้ำยาหม้อน้ำรถยนต์ ยังไม่ตัน แต่ถ้าตันจริงๆ คงต้องใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำนั่นแหละครับ
      4.ตาม คคห ข้างบนเลยครับ
      5.-----ข้อนี้จนปัญญาครับ----

ปล. ผมใช้ชุดน้ำของไทยทำชุดเดียวกันกับที่ร้านเจได (ไม่รู้ว่ายังจะมีขายอยู่รึป่าว) แต่ผมเปลี่ยนถังพักน้ำใหม่ ใหญ่กว่าเดิม

Comment

ถามด้วยคนครับ

ใช้น้ำมันเย็นกว่า ฮีตไปป์ดีๆ ราคาสัก 1500-2000 เยอะมั้ยครับ
        ท่านใดทราบ หรือเคยใช้รบกวนเปรียบเทียบให้หน่อยนะครับ

Comment

ผมตั้งกระทู้ถามในpantip เค้าบอกว่าฮีตไปป์เย็นน้อยกว่าระบบน้ำ 3-4 องศาเองเหรอครับ
          จริงรึเปล่าครับ

Comment

ใช้น้ำมันเย็นกว่า ฮีตไปป์ดีๆ ราคาสัก 1500-2000 เยอะมั้ยครับ
            ท่านใดทราบ หรือเคยใช้รบกวนเปรียบเทียบให้หน่อยนะครับ
            ถ้าไม่คล็อคบ้าคลั่ง ก็ไม่ต่างกันครับ heatpipe บางตัวยังเย็นกว่าด้วยซ้ำ แล้วถาชุดน้ำเป็นบล็อคของ Tt ด้วยนะ ยังไงก็เย็นกว่าไม่เยอะหรอก

---------------
            1.ติดตั้ง ยากเฉพาะตอนติดตั้ง ถ้าไม่คิดจะถอดจะแก้พวกเปลี่ยนบล็อคนู้นนี่ก็ไม่ยาก ดูแลยากมั้ย ก็เหมือนกันครับ ดูแลเฉพาะตอนติดตั้งเสร็จ ว่ารั่วหรือไม่ ถ้าไม่รั่ว ก็ปล่อยได้เลย ถ้าระบบปิดหนาแน่น น้ำก็ไม่ระเหยครับ
            2.รั่วบ่อยแค่ไหน ถ้ามันไม่รั่วแต่แรก มันก็ไม่รั่วเลยครับ ยกเว้นถอดๆใส่ๆ มันก็จะเริ่มรั่วตามข้อต่อครับ แต่ใช้เทปสีขาวที่พันท่อประปา ก็พอแก้ได้
            3.ถ้าไม่ใช้ coolant หรือน้ำกลั่น (ใช้พวกน้ำประปา) ก็ไม่อุดตันครับ ถ้าใช้น้ำประปาจะมีตะกรัน วิธีล้าง ผมก็ไม่แน่ใจนะ เพราะผมใช้ coolant มันเลยไม่ตัน ถ้าตันก็ใช้น้ำร้อนล่ะครับ
            4.ของ xcool ไม่ใช่หม้อน้ำ เย็นโดย ใช้พัดลมเอาความร้อนออกจากน้ำโดยตรงครับ เหมือนเอาลมเป่าลงในน้ำอ่ะ ประมาณนั้น แต่จะซับซ้อนกว่าเอาลมเป่าตรงๆ เพราะน้ำจะลงตามช่องเล็ก เพื่อเพิ่มพื้นผิวสัมผัส ของน้ำกับอากาศ ให้พัดลมพาความร้อนออกไป ข้อเสียคือ น้ำมันระเหยเร็วกว่ามากครับ ต้องเติมน้ำบ่อยๆๆๆ เลย แล้วถ้าดูแลไม่ดี ฝุ่นก็ลงไปในน้ำครับ ดูแลยากกว่าแบบหม้อน้ำระบบปิดครับ
            5.ไม่แพงประมาณเท่าไรดีอ่ะ - - ถ้าไม่เกิน 4000 ก็ bigwater735 ถ้ามากกว่านั้นก็ bigwater 745 หรือพวก aquagate อ่ะครับ

Comment

ผมตั้งกระทู้ถามในpantip เค้าบอกว่าฮีตไปป์เย็นน้อยกว่าระบบน้ำ 3-4 องศาเองเหรอครับ
              จริงรึเปล่าครับ
              heatpipe บางรุ่น เย็นกว่า 735 ก็มีครับ

Comment

Working...
              X