Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซิ้งทองแดง เวลามันเริ่มดำ เอาไรทำความสะอาด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่มซอสมะเขือเทศแบบคนอื่น ก็ดีขึ้นหน่อยแหะ

Comment

• อีกวิธีครับ...เข้าไปในครัว..หามะขามเปียก ที่ไว้แกงส้ม
      นำมาเล็กน้อย...ผสมน้ำนิดหน่อย
      นำไปทาไว้ให้ทั่วบริเวณที่ดำ...ไว้ซักพัก
      นำผ้าชุบน้ำหมาดๆ ขัดออกให้หมด
      รับรองเงาวาบ....

Comment

• เคยเรียนตอนมัธยม
        ใช้น้ำส้มสายชูผสมเกลือ มันจะทำให้ทองแดงเงาวิ้งๆ
        ลองผสมดูแล้วใช้เหรียญ5บาทลองดูก่อนก็ได้
        ข้างๆเหรียญ5บาทมันจะมีสีเหมือนทองแดงอ่ะ
        ลองเอาไปแช่ๆดูข้างๆเหรียญ5จะเงาขึ้นเห็นทันตาจริงๆ
        Last edited by tidmylife; 7 Dec 2010, 16:04:40.

Comment

• ....กว่าจะเจอกระทู้นี้.....

...Vixol เป็นกรดเกลือ หรือไฮโดรคลอริก มันกัดโลหะแน่ๆ (ขนาดหลังคาโรงผลิตยังต้องเป็นโครงไม้เลย)...
          ...เป็ปซี่..โค๊ก...ก็กรด...มะขามก็กรด..น้ำสมสายชูก็กรด.....

....รวมๆที่เงานะเพราะกรดมันกัดนะครับท่าน.....

....โดยธรรมชาติทองแดงมันต้องดำ..เมื่อทำปฎิกริยากับอากาศ....ดังนั้นทางโรงงานจึงต้องมีสารเคลือบเพื่อชะลออาการดังกล่าว...
          ....ถ้าเริ่มดำเร็วก็แสดงว่าโดนเร่งให้ตัวเคลือบสลายเร็ว..อาจจากหลายๆเหตุผล....
          ...และถ้าล้างด้วยอะไรก็ตามที่มีค่า pH มากกว่าหรือน้อยกว่า 5 (เป็นกรดหรือด่าง)ตัวเคลือบก็จะหมดไปกลายเป็นผิวทองแดงเพียวๆ...อันนี้เดี๋ยวก็ดำแถมเร็วกว่าเก่าแน่ๆครับ
          ...แต่ถ้าอยากจะล้าง..หรือมันดำ...หรือจำเป็นจริงๆ..ควารใช้สารที่เป็นกรดน้อยที่สุด..และที่สำคัญไม่ควรขัดถู....
          ...หลังจากเสร็จกิจแล้วมันเงาดีใช่ไหมครับ...ต้องหาอะไรมาเคลือบผิวแทนผิวเดิม.....
          ...ผมแนะนำ..น้ำมันจักร..(ต้องของแท้นะครับ)..ชะโลมให้เคลือบให้ทั่ว(หาวิธีเอาเอง)....เพื่อชะลอไม่ให้ดำเร็ว...

.......จบข่าว......

ปล.ไม่แนะนำให้ใช้น้ำยาล้างห้องน้ำล้าง เช่น Vixol มาล้างโลหะที่นำมาประกอบเป็นอุปกรณ์ราคาแพง....ล้างห้องน้ำนะสุดยอดแล้ว(เชื่่อผมเถอะ)

Comment

• น้ำมันจักรซิงเกอร์ได้ไหมครับท่าน แต่ว่าน้ำมันๆดูดผงฝุ่นเข้ามาจับด้วยนี่สืท่าน

Comment

• .....จริงๆแล้วอย่างที่บอกนะครับท่าน...เวลาทองแดงนะ..มันต้องดำเมือเจอกับอ๊อกซิเจนเป็นเรื่องปกติ...ล้างดียังไงเดียวก็ดำครับ(ถ้าขยันล้างก็โอเค)

ทำใจครับดำแน่ๆ...ถ้าไม่อยากให้ดำต้องเอาไปชุบนิกเกิล หรือ ทองคำขาวครับ...ไม่ดำแน่ๆ...น้ำมันจักรมันก็มีข้อเสียตรงฝุ่นเกาะมากนั่นหละ...แต่ก็ดำเหมือนกันแต่ช้าหน่อยครับ..........

Comment

• ผมพบอีก 1 วิธี ไปที่ร้านขายพวกวัสดุก่อสร้าง ไฟฟ้า ประปา จะมีครีมขัดเงายี่ห้อ WENOL เป็นหลอดสีแดง ตัวครีมสีชมพู
                มีหลอดเล็ก และหลอดไหญ่ ผมซื้อหลอดไหญ่มาไช้ ราคา 95 บาท ลองขัด COOLER MASTER HYPER 101 ที่ผมไช้อยู่
                เรียบร้อยครับ ทั้งฟิน ทั้งฮีตไปต์ ทั้งฐาน เงาแว๊บ เลยครับท่าน

Comment

• ไม่รู้ผมเอาเป็ด ผสมน้ำ 1/5 แล้วราดพรวด ฟองปุดๆๆ แล้วล้างออก ใสแน๋ว เลย

Comment

• ใช้วีนอนก็ได้ครับ เป็นเนื้อครีมสีชมพู ไว้ขัดหัวเข็มขัด

มันจะได้สีเข้มๆ บัซโซมันจะสีออกจืดๆ

แต่ใช้น้ำยาล้างเครื่องเงินก็ได้

Comment

• Originally posted by ratth View Post
                      มีขอแนะนำเล็กๆแต่เปลืองนิดนะครับใครสนใจลองดูได้
                      1. ทำไงก็ได้ให้มันสะอาดก่อน
                      2. ไปหาร้านที่รับชุบทองที่อยู่ใกล้บ้านท่าน
                      3. ต่อลองให้เขาชุบนิกเกิลเงาให้ครับ ถ้าได้ต่อไปก็แค่น้ำสบู่ก็ล้างออกแล้วครับ
                      **คือการชุบทองนะครับมันจะไม่สามารชุบทองได้ทันทีต้องทำหลายขั้นตอน แต่ที่แน่ๆ ช่วงท้ายจะต้องชุบ ทองแดงด้าน ตามด้วย เงา แล้วก็ นิกเกิลด้านและเงา ตามด้วย เงิน แล้วจึงเป็นชุบทองในขั้นสุดท้าย

**โดยธรรมชาติทองแดงกับเงินมีคุณสมบัติในการนำไฟฟ้า(อิเล็กตรอน)ได้ดีมาก ผลจากประจุไฟฟ้าในอากาศจึงทำให้ฝุ่นละอองและอื่นๆ เลยมาติดได้ง่ายกว่าโลหะอีก อีกทั้งยังเกิดการ Oxidetion สูงไปด้วย ดำๆน่ะเป็นอณูฝุ่นละอองครับ แต่ถ้าเห็นคราบสีเขียวอมฟ้านั่นแหละครับ สนิมทองแดงล่ะ ต่อจากนั้นก็ผุครับ
                      อันนี้น่าลองครับ ว่าแต่มันจะแพงไหม

Comment

• ล้างด้วยน้ำยา ล้างห้องน้ำ ครับ ปิ๊ง เหมือนใหม่

Comment

• ผมให้คนใช้ที่บ้านล้างให้ ฮ่า ๆๆๆ ๆ ๆ

Comment

• เอาไปฉีดด้วยน้ำแรง ๆ แล้วเอามาเอาไดร์เป่าผมเป่าให้แห้ง

Comment

• Originally posted by guru View Post
                              มะขามเปียก....

โถๆๆ กับแกล้มครับ เสียดายย

Comment

• PEPSI ดีที่สุดแช่ไว้เลย แต่ล้างให้ สะอาดนะครับ ไ่ม่งั้น มด ขึ้นพัง

Comment

Working...
                                X