Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซิลิโคน มันควรทาอย่างไรให้ระบายความร้อนดีสุด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมปาดก่อน

Comment

ตามหลักการที่ถูกคือต้องทาให้บางที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพื่อให้มันถ่ายเทความร้อนจาก cpu ไปยัง sink ให้เร็วที่สุดครับ ซึ่งอันนี้ก็แล้วแต่เทคนิคการทาของแต่ละคน แต่ละชนิดของซิลิโคนด้วยครับ

Comment

ภาพซิลิโคน MX-1 ที่เขาทามาให้กับ heatsink บางรุ่น

Comment

ทาให้บาง และเต็มหน้าสัมผัส ที่สุด กรณีหยดเป็นก้อนถ้าปริมาณน้อยไปมันก็จะไม่เต็มหน้าสัมผัส ถ้ามากไปก็ปลิ้นล้นออกมาเลอะเทอะ
          mx-1 สำหรับผมหยดเป็นก้อนแล้วกดซิงค์ดูก่อน1ครั้ง ยกออกแล้วเกลี่ยให้ทั่วอีกที ถ้าน้อยไปก็เติม ถ้ามากไปก็ดูดออก ผมทำแล้วเต็มหน้าสัมผัสและบางด้วย ไม่เปลืองอีกต่างหาก

Comment

ผมใช้แบบ เข็มฉีดยา แล้ว ใช้ ลิ้นเลียให้ทั่ว ไอ้ติมนะ ไม่ใช้ ซิลิโคน

Comment

ผม เหมือน rep 19 งับ

Comment

ผมนิ้วเขี่ยเลยไม่สนใจมันไม่ซึมเข้าผิวหนัง เร็วขนาดนั้นหรอกครับ ไม่งัน้มันเขียนเตือนแล้ว

ผมลองมาหลายแบบนะ MX-1 มันจะแข็งพอสมควรเลย

1.ใส่ตรงกลางกดไปถอดออกมามันจะไม่ถึงขอบ ผมว่ามันไม่ดีเท่าไหร่

2.ใส่ทั่วๆกดซิงขยี้ๆหน่อยเปิดมาดู ทั่วทุกจุดแล้วใส่เข้าไป (อันนี้ดีที่สุดที่ลองมา)

3.ใส่หนาๆย้ำว่าหนาเลยละ ทั่วๆ ใส่ซิงขยี้ๆให้ทั่วแล้วก็ดูว่ามันทั่วยังแล้วใส่ (อันนี้ก็ดีเท่าอันที่2 แต่เปลืองมากๆๆๆๆๆ<<หมดไป2เท่าแบบที่2)

ทั้งหมดที่บอกมา เทส4วัน รอซิลิโคนเซทตัว วัดอุณภูมิตอนเปิดแอร์เท่านั้นเพราะว่ากลางวันร้อนไม่เท่ากัน

แต่ถ้าเป้นซิลิโคนธรรมดาสีขาว ใส่ไปเถอะครับ กดซิงไปมันปริ้นทั่วเองไม่ต้องเกลียเลย ใส่แบบไหนค่าเท่ากัน เยอะไปปริ้นแค่นั้นเอง

สรุปแบบ2ดีสุดครับ ทาให้ทั่วกดขยี้ให้ซิลิโคนทั่วก่อนแล้วค่อยใส่ แบบที่1 อุณภูมิสูงกว่า1-3องศา ฟูลโหลด ไม่ฟูลโหลดไม่เห็นผลเลยเห็นก็1องศาไม่เกินนี้แต่แทบไม่ต่างนะเท่าที่ลองดู

Comment

ลืมอีกนิด ผมเคยเอา ซิลิโคนที่ ใช้แล้ว ไปใช้ใหม่มันก็ค่าใกล้เคียงกันนะ ต่างกันนิดหน่อยไม่มากๆ MX-1นะ แต่พอหลายๆรอบจัด มันจะแข็งขึ้นๆ เกลี่ยยากขึ้นมากๆ เน้นว่ามากๆเลย

ที่สำคัญ ซิลิโคน mx-1 มันชอบที่จะติดมือเรามากกว่าติดCPU หรือซิง เพราะขนาดขยี้ให้ติดมันก็ไม่ติด กว่าจะใส่ทั่ว ลำบากมิใช่น้อย

Comment

1

Comment

บีบลงตรงกลางครับ แล้วเอาปกหนัง ....... มาเกลี่ยให้ทั่ว ๆ 555

Comment

หยดแล้วปาดใ้ห้เรียบครับ

Comment

ผมก็ทำแบบนั้นอ่ะครับ เอานิ้วเนี่ยแหละ เกลี่ยๆ ให้ซิลิโคนเตมทั้งหน้า CPU ให้บางที่สุดอะ (เป็นสารพิษร้ายแรงเลยเหรอ ทำบ่อยอะ เหอๆ *3*)

Comment

แย่ละ. ผมเอามาป้ายหน้าน้องเล่นเลยอ่ะ

Comment

ปกติพวกสารมันก็น่าจะมีพิษอยู่แล้วอ่ะ แต่มันมีพิษร้ายแรงขนาดนั้นเลยเหรอครับ -*- ผมถูๆ ก็ไมู่รู้สึกอะไรที่มือนะ จะคันก็ไม่คัน ออกจะลื่นๆ แต่เวลาล้างมือก็ออกจะลำบากอะนะ ล้างยากดีมาก - -

Comment

หยดแล้วเอากระดาษแข็งๆ ปาดๆอ่ะคะ
                                ติดนิ้ว ติดมือประจำเลย อิอิ

Comment

Working...
                                X