Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยเลือก ซิ้งกับพัดลมใหม่ทีครับ ซิ้งกับพัดลมเก่าของ945มันร้อน+ดังมากเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยเลือก ซิ้งกับพัดลมใหม่ทีครับ ซิ้งกับพัดลมเก่าของ945มันร้อน+ดังมากเลยครับ

ของผมใช้ PD 945(775) P5LD2 SE Re2.0 อะครับ มันร้อนมากๆเลย Idleก็50แล้วอะครับ ดังมากๆเลยด้วย(CASE Gview)ครับ

จากที่ผมศึกษาในเว็บOCZมาก็ได้ข้อสรุป2ตัวอะครับ

1.Scythe Andy Samuri 1850 ----ถ้าใส่ตัวนี้Air Gide ของเคสผมมันจะดูดตรงกับพัดลมตัวนี้เลยอะครับ

2.Zalman Cnps 9500-LED 1890

มี2ตัวนี้อะครับ รบกวนช่วยเลือกทีนะครับ

*ผมมีปัญหาในใจอยู่อย่างนึงอะครับ

1.คือถ้าเราซื้อเรายกไปให้ร้านเจไดใส่ให้ได้เลยไหมครับ คือผมใส่ไม่เป็นอะครับ มันมีคู่มือประกอบ

ไหมครับ

2.ถ้าจะซื้อมาใส่ มันจะทาซิลิโคนยากมากไหมครับ ผมไม่เคยทาแล้วก็ใส่พัดลมเลยครับ

ช่วยบอกวิธัทาซิลิโคนด้วยนะครับ

แต่ผมรำคาญเสียงมากจริงๆอะครับ แล้วก็ร้อนมากๆด้วย บ้านผมั้นล่างไม่มีแอร์ครับ รบกวนให้ทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

เป็นผมเลือก zalman 9500-led ครับ เพราะว่าตัวนี้มันจะระบายความร้อนออกไปข้างหลังเคสเลย
    ไม่ทำให้ความร้อนในเคสสะสม
    ตอบข้อ1.ยกไปให้ร้านใส่ให้ได้ครับ แต่ผมว่ามันลำบากต้องเอาเคสไปด้วยนะครับ ส่วนคู่มือนั้นมีอยู่แล้วครับ ผมว่าลองใส่เองดีกว่าครับใส่ไม่ยากครับ
    ตอบข้อ2.วิธีทาซิลิโคนก็ไม่ยากครับ มันมีหลายวิธีนะครับ
    วิธีแรก ก็บีบซิลิโคนพอประมาณ หยอดตรงกลาง CPU แล้วใช้ sink ขยี้ๆเอาครับ แต่ว่าวิธีนี้ซิลิโคนอาจวิ่งไปไม่ทั่วหน้าสัมผัสได้ถ้า ใส่น้อยเกินไป(แต่ว่าใส่น้อยไว้ก่อนครับ ถ้าไม่ทั่วค่อยหยอดเพิ่มเอา เดี๋ยวมันจะเยอะเกิน)
    วิธีที่2. ก็บีบซิลิโคนบน CPUอีกเช่นเคย แล้วหาการ์ดพลาสติกที่ไม่ได้แล้วเกลี่ยบางให้ทั่วทั้งหน้าสัมผัสเอาครับ

Comment

ถามอีกนิดนะครับ

1.แล้วบีบซิลิโคนใส่CPUทั้งๆที่มันอยู่ในSocketเลยหรอครับ

2.แล้วควรทาหนาเท่าไรครับถ้าจะใช้พาสติดเขี่ย

ขอบคุณที่ให้ความรู้ผมนะครับ ขอบคุรมากครับ

Comment

ดันๆๆๆๆ ดันๆๆๆ

Comment

ง่า~~~~~~~ ไม่มีใครช่วยเหลือเดะน้อยตาดำๆเลย T T

Comment

Working...
          X