Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซีพียูผมอุณหภูมิ 80 องศา อ่ะคับ ทำยังไงคับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เปิดไว้นานไหมกว่าจะ 80 องศาเนี่ย

เปิดแอร์ พัดลมเบอร์3จ่อสวน พัดลมPSU ไปเลย อิอิ เย็นเฉียบ

Comment

ซิลิโคนกระจายความร้อนไป sink ได้
      แต่ sink ระบายไม่ออกก็เท่านั้นครับ

แต่เล่นจนเครื่อง blue screen เลยนี่ น่าเป็นห่วงครับ

อย่างแรกที่อยากให้ลองคือ
      ลองเปิดฝาเคยดูก่อนครับ(เอาพัดลมเป่าด้วยก็ดีครับ)
      แล้วลองเล่นโปรแกรมแรงๆที่คุณว่า ว่ามันจะยัง blue screen อยู่ไหม
      ถ้าไม่ แสดงว่าเครื่องของคุณมีปัญหาเรื่องระบายความร้อน
      ทีนี้ ก็หาวิธีอะไรก็ได้ ให้ cpu หรือทั้งระบบร้อนน้อยลง

ถ้าไม่หาย ก็แสดงว่า hardware บางชิ้นมีปัญหา
      ให้ลองไล่เปลี่ยนดู
      โดยเปลี่ยนทีละชิ้น
      แล้วทดสอบว่ายังเป็นอยู่ไหมครับ

^^
      Last edited by mcunn; 26 Apr 2007, 13:25:54.

Comment

Arctic Cooling MX-1 ที่เซียร์มีขายป่าวคับ?

Comment

ผมว่า ที่ ร้อนเพราะมันเป็นซิงค์เดิมอะป่าวคับ ลองลองซิลิโคนของมันเดิมที่เป็นเทป กาวออกหรือยังคับ แล้วก็หาอะไรทำให้กาวเหนียว ๆ มันออกไปคับ แล้วทาซิลิโคนใหม่คับ ไม่ต้องใช้ mx 1 ก้อได้เอาแบบ ประหยัด ๆ ก็ได้ เอาที่เป็นสีทองก็ได้คับ ผมไม่แน่ใช่ว่าขามันแนบสนิทกับซีพียูอะป่าว ดูด้วยแล้วกันคับ

Comment

มะได้ใช้ซิงค์เดิมคับ เมื่อคืนฝนตก มะแฮงค์เลยคับ

Comment

แกะซิงค์มาทาซิลิโคนใหม่เลยคับ

Comment

ซิ้งมาต้องเป็นทองแดง อย่างแรงๆ แล้วทาซิลิโคนบางๆซะ

Comment

ทาซิลิโคนใหม่แล้วเหลือ 73 คับ มีวิธีอื่นป่าวคับ ที่ไม่ต้องเปลี่ยนซิงค์ เพราะว่าเพิ่งซื้อมาเปลี่ยนอ่ะคับ
                  Last edited by plawansai; 11 May 2007, 21:17:31.

Comment

พัดลมเป่า ไม่ก็เก็บเงินไปใช้ระบบระบายความร้อนด้วยน้ำซะครับ
                    P4 มันร้อนจริงๆแหละครับต้องทำจาย

Comment

ร้อนแรงได้ใจจริงๆครับ ผมก็ใช้ 3.0e 478 เปิดไว้ 50องศา เล่นเกมก็ 70+ เปิดฝาเคส จัดสายไฟ ซิงค์เดิม

Comment

เอา cpu กับ ซิ้งค์มาทำ lapping จะเย็นขึ้นอีกมากครับ วิธีการทำ lapping หาอ่านในนี้ได้ครับ

Comment

เมนบอรด์ กับ cpuเสียงับ ไม่ก้ออย่างใดอย่างนึง ผมก้อเป็นเหมือนกัน ผมเปลี่ยนmainboardใหม่ harddiskใหม่ cardจอใหม่ cd-romใหม่ -*-

Comment

เสียจิงดิ? ถ้าเสียมันต้องใช้มะได้จิ

Comment

Originally posted by carrera gt View Post
                              พัดลมเป่า ไม่ก็เก็บเงินไปใช้ระบบระบายความร้อนด้วยน้ำซะครับ
                              P4 มันร้อนจริงๆแหละครับต้องทำจาย
                              ลายเซ็นต์ เก๋าจังครับ นับถือๆ

Comment

ระบายความร้อนด้วยน้ำ แบบไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมีป่าวคับ?

Comment

Working...
                                X