Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซีลีโคลนใส่ Chipset Northbridge ใช้แบบไหนดีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซีลีโคลนใส่ Chipset Northbridge ใช้แบบไหนดีคับ

1.จะใช้ Mx1 ด้วยกันได้หรือเปล่าคับ
    2.ควรใช้ยี้ห้อไหนดีคับ
    3.ไม่ทราบว่าตรง Chipset Northbridge ใส่ซีลีโคลนยังไงคับ

^
    รูปด้านบน ละ มันคืออันหยัง เกี่ยวละด้วย ?

Comment

ถึงไม่เกี่ยวแต่ก็น่ารัก..เอิกๆๆ
      1.จะใช้ Mx1 ด้วยกันได้หรือเปล่าคับ
      ..ใช้ได้ครับไม่มีปัญหา แต่ระวังมันไปโดนลายวงจรน่อยนะ(มันนำไฟฟ้า)
      2.ควรใช้ยี้ห้อไหนดีคับ
      ..อันไหนก็ได้ครับซิลิโคนขาว(บ้านๆ)ก็ยังได้
      3.ไม่ทราบว่าตรง Chipset Northbridge ใส่ซีลีโคลนยังไงคับ
      ..ก็คล้ายๆกับเวลาใส่ให้ซีพียูละครับ แต่หยดให้เล็กกว่า เพราะพื้นที่มันน้อยกว่า
      ..หรือเอาสกอคเทปมาติดบริเวณข้างๆกันเลอะใส่เสร็จแล้วก็ดึงออก

Comment

ใช้อะไรก็ได้เหมือนธรรมดาแหละครับ
        ผมใช้ Artic Silver 5 เนื่องจากนึกว่าเย็นที่สุด และใช้งานง่ายครับ
        NB นี่ใส่แค่ๆน้อยๆนะครับ
        ยิ่ง Artic Silver 5 มันกระจายตัวง่าย ใส่น้อยๆ 1/6 หัวไม้ขีดก้น่าจะพอ
        แต่แต่ขนาดชิปด้วย

Comment

ไม่ทราบว่าไอ้ลายวงจรมันดูที่ไหนคับ

Comment

ไอ้เส้นสีทองๆที่อยู่บนเมนบอร์นะครับคือลายวงจร
            จะเห็นว่าตรง Northbridge จะมาลายวงจรวิ่งเข้ามาใช่ปะครับ
            อย่าให้อะไรก็ตามที่นำไฟฟ้า(Mx1ก็นำไฟฟ้า)ไปโดน
            ถ้ามันไหลไปโดนก็เช็ดออกให้สะอาดนะครับ เพราะอาจทำให้เมนบอร์ดช็อดได้

Comment

ขออีกนิดดับ
              1.ถ้าจะเปลี่ยนตรง Sink Northbridge แบบมีพัดลมอ่าคับ Board ของผมมันเป็นตะขอเกี่ยว Sink เอาไว้ เห็นที่ห้างมันมีพัดลมแต่มันเป็นน็อตยางว่าจะซื้อมาใส่มันสามารถใส่ได้เปล่าคับ เพราะ Board
              มันมีแต่ตะขอเกี่ยวเอาไว้ จะต้องทำยังไงคับ
              2.เวลาใส่ ซีลีโคลน ต้องใส่บริเวณไหนมากที่สุดคับ สำหรับ Chipset Northbridge

Comment

1.ถ้าจะเปลี่ยนตรง Sink Northbridge แบบมีพัดลมอ่าคับ Board ของผมมันเป็นตะขอเกี่ยว Sink เอาไว้ เห็นที่ห้างมันมีพัดลมแต่มันเป็นน็อตยางว่าจะซื้อมาใส่มันสามารถใส่ได้เปล่าคับ เพราะ Board
                มันมีแต่ตะขอเกี่ยวเอาไว้ จะต้องทำยังไงคับ
                ..คงต้องลองไปถามร้านดูนะครับเพราะมีบางรุ่นที่รองรับ(ส่วนใหญ่ไม่รองรับแบบนี้)
                ..ไม่แน่ใจว่ารุ่นไหนที่ลองรับเดียวไปหาดูก่อน(หรือเอาแบบธรรมดามาแล้วมาโมก็น่าจะได้)
                2.เวลาใส่ ซีลีโคลน ต้องใส่บริเวณไหนมากที่สุดคับ สำหรับ Chipset Northbridge
                ..บริเวณตรงกลางชิปเซตเลยงับ หยดไปเลย พอใส่ซึ้งลงไปแล้วมันจะกระจายเอง

Comment

mx1มันไม่นำไฟฟ้าไม่ใช่หรอครับ
                  หรือผมอ่านผิด
                  ....

Comment

Originally posted by Boyler View Post
                    mx1มันไม่นำไฟฟ้าไม่ใช่หรอครับ
                    หรือผมอ่านผิด
                    ....
                    yep

Comment

ตกลงมันนำไฟฟ้าไหมคับ ไอ้ Mx1 งงๆแล้ว

Comment

MX1 ไม่รู้คับ<เวงแล้วตูมาไมว่ะเนี่ย> แต่ที่รู้ๆน้ำครับนำไฟฟ้า 100%

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Since the MX-1 does not contain any metal particles, there are no problems regarding electrical conductivity and capacitance. In contrast to silver and copper compounds, contact to electrical traces, pins, and leads cannot result in any damage.

MX-1 ไม่นำไฟฟ้าว๊อยย

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

ถูกต้องน๊ะครับ มียี่ห้อเดียวตอนนี้ หรือใครว่ายี่ห้ออื่นตอนนี้ไม่นำไฟฟ้าว่ามา หลอดละ 10 บาทไม่ต้องมาบอกน๊ะ

Comment

Working...
                              X