Announcement

Collapse
No announcement yet.

การติดซิ้งค์แรมประกันจะหายมั๊ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by GyM View Post
    มีกาวครับ แต่ไม่แปะ ติดเล่นๆ ^^"
    อ้าวแล้วแปะยังไงอ่ะไม่ได้ลอกกระดาษมันที่แปะอยู่ออกเหรอครับ

Comment

ป่าวฮะ ของผม มันมีแผ่นกาว แยกออกมาต่างหาก ไม่ได้ติดมากับซิ้งค์

Comment

Originally posted by GyM View Post
        ป่าวฮะ ของผม มันมีแผ่นกาว แยกออกมาต่างหาก ไม่ได้ติดมากับซิ้งค์
        อ้อ พอดีของผมไม่มียี่ห้อ ทองแดงเหมือนกัน 150 บาท อิอิ

Comment

อย่างที่บอกถ้าเม็ดแรมแบบเก่าระวัง กันไว้ก่อน ผมไม่เคยเป็นอะไรเพราะมันไม่ไปโดนขาเม็ดแรม ในรูปลองใส่กับ SD RAM เนื่องจากthermal pad ที่มีกาวมันแบนไปแล้วเลยไม่แนบหน้าเม็ดแรมเหมือนตอนที่ใช้แรกๆ แต่อย่าให้มันปลิ้นมาโดนขาก็แล้วกัน
          Last edited by layjung; 24 Dec 2007, 23:01:26.

Comment

Originally posted by layjung View Post
            อย่างที่บอกถ้าเม็ดแรมแบบเก่าระวัง กันไว้ก่อน ผมไม่เคยเป็นอะไรเพราะมันไม่ไปโดนขาเม็ดแรม ในรูปลองใส่กับ SD RAM เนื่องจากthermal pad ที่มีกาวมันแบนไปแล้วเลยไม่แนบหน้าเม็ดแรมเหมือนตอนที่ใช้แรกๆ แต่อย่าให้มันปลิ้นมาโดนขาก็แล้วกัน
            ของผมไม่เห็นมีขาเม็ดแรมเลยครับ เป็นชิปตัวเล็กๆ สงสัยขาอยู่ใต้ชิปมั๊ง แรมใหม่ครับชิปตัวนิดเดียวเอง แต่มีพวกวงจรเล็กๆบนแผงแรมอันนั้นโดนได้ป่ะครับ

Comment

Originally posted by Anchor_T View Post
              ของผมไม่เห็นมีขาเม็ดแรมเลยครับ เป็นชิปตัวเล็กๆ สงสัยขาอยู่ใต้ชิปมั๊ง แรมใหม่ครับชิปตัวนิดเดียวเอง แต่มีพวกวงจรเล็กๆบนแผงแรมอันนั้นโดนได้ป่ะครับ
              ของท่านคงเป็น DDR2 ครับ

ขามันอยู่ด้านใต้ แต่ก็ยังต้องดูที่ IC ตัวอื่นด้วยนะครับ ว่ามันไป Short ขากันรึปล่าว

ค่อยๆติดระวังๆหน่อยละกันครับ

ของผมใช้ Silicone หยดเม็ดเล็กๆแค่ตรงกลาง Ram ก็พอแล้วครับ

ความร้อนจริงๆมันมาจากตรงกลางเล็กๆแค่นั้น เพราะ Die มันไม่ใหญ่มากเท่าไหร่

Comment

Originally posted by tube_cats View Post
                ของท่านคงเป็น DDR2 ครับ

ขามันอยู่ด้านใต้ แต่ก็ยังต้องดูที่ IC ตัวอื่นด้วยนะครับ ว่ามันไป Short ขากันรึปล่าว

ค่อยๆติดระวังๆหน่อยละกันครับ

ของผมใช้ Silicone หยดเม็ดเล็กๆแค่ตรงกลาง Ram ก็พอแล้วครับ

ความร้อนจริงๆมันมาจากตรงกลางเล็กๆแค่นั้น เพราะ Die มันไม่ใหญ่มากเท่าไหร่
                ขอบคุณครับ ผมติดไปแล้วแต่เห็นมันยังปกติอยู่ อย่างนี้แสดงว่าไม่ช๊อตแล้วใช่มั๊ยครับ

Comment

ปกติแล้วครับ เม็ดแรมใหม่ไม่มีปัญหาแน่นอน ลองเซ็คอุณหภูมิดูถ้าแนบสนิทดีก็ร้อนล่ะครับเวลาเพิ่มไฟลากมัน

Comment

ขอบคุณคร๊าบบบสบายใจล่ะ ทีนี้

Comment

เอาภาพมาขู่ หึหึ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post

หนาวดึ๋งถึงนิวเคลียสเลย

Comment

ซิงค์ของแรมการ์ดจอก็เหมือนกันน๊ะครับ ระวังกันด้วยพวกใช้ของZalmanน่ะ ผมระวังมั๊กๆตอนเปลี่ยนซิงค์เดิมGalaxy 7900GS ไปให้ชุดที่ให้มากับ Zalman VF700 CU LED แต่ของเดิมกาวไม่ค่อยดีเท่าไหร่แกะง่ายหน่อย แต่ไอ้ของใหม่สิแน่นมั๊กๆ เคยแกะไปเที่ยวนึงแล้วเสียวเม็ดแรมถูกบิดติดซิงค์มาเหลือเกิน ติดใหม่ยังแน่นอยู่เลยระวังกันด้วย น่าจะเครมไม่ได้ แต่ซ่อมเองคงได้เอาไปให้ร้านซ่อมโทรศีพท์เป่าให้น่าจะได้มั้งถ้ามันหลุดมาแต่ตะกั่วทองแดงที่PCBไม่หลุดมาด้วย

Comment

Originally posted by layjing View Post
                            ซิงค์ของแรมการ์ดจอก็เหมือนกันน๊ะครับ ระวังกันด้วยพวกใช้ของZalmanน่ะ ผมระวังมั๊กๆตอนเปลี่ยนซิงค์เดิมGalaxy 7900GS ไปให้ชุดที่ให้มากับ Zalman VF700 CU LED แต่ของเดิมกาวไม่ค่อยดีเท่าไหร่แกะง่ายหน่อย แต่ไอ้ของใหม่สิแน่นมั๊กๆ เคยแกะไปเที่ยวนึงแล้วเสียวเม็ดแรมถูกบิดติดซิงค์มาเหลือเกิน ติดใหม่ยังแน่นอยู่เลยระวังกันด้วย น่าจะเครมไม่ได้ แต่ซ่อมเองคงได้เอาไปให้ร้านซ่อมโทรศีพท์เป่าให้น่าจะได้มั้งถ้ามันหลุดมาแต่ตะกั่วทองแดงที่PCBไม่หลุดมาด้วย
                            = =

เหตุการณ์นี้ เกิดได้บ่อยมาก โดยเฉพาะ Spark

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                              = =

เหตุการณ์นี้ เกิดได้บ่อยมาก โดยเฉพาะ Spark
                              ผมก็แกะเที่ยวแรกจาก Spark 6800gs ล่ะครับ แกะถูกหลักผมว่าก็ไม่น่าหลุดง่ายๆหรอกครับ ใช้การบิด อย่าออกแรงดึงหรืองัด แต่อย่างในกรณีซิงค์แรมหลักออกแรงงัดได้อย่างเดียว

Comment

โหยย นี่มัน DDR2 แบบเดียวกับของเรานี่นา แต่ของผมแปะเทปอะลูแล้วว เหอๆ

Comment

Working...
                                X