Announcement

Collapse
No announcement yet.

Xigmatek CLUB ใครใช้ เอามาอวดชาวโลกได้ที่นี่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โปรแกรมอะไรครับบอกผมที อยากใช้มั้งใครรู้รบกวนทีครับ

ทำไม achlies ผมเปลี่ยนเอาพัดลม cooler master 2000 รอบ ลมแรง 90 มาใช้ แทนของเดิมทาซิลิโคนของ cooler master
    แล้ว idle อุณหภูมิยัง 48-49 full 50 เหมือนเดิมไม่เปลี่ยนเลยหว่าหรือมันเย็นได้แค่นี้หนอ 7750be ผม
    Last edited by suwat1899; 26 Apr 2009, 19:06:38.

Comment

• รายงานตัวครับ

Comment

• เป็นโปรแกรมของ MB ASUS อะครับ

Comment

• รอบ มันเป็นการประมาณอ่ะครับ อาจไม่ตรงที่ให้มาบ้างนิดหน่อยนะ ค่าเฮิตทางไฟฟ้า จำไม่ได้ละ ไม่ได้เรียนไฟฟ้า

ต่อกะซัพพลาย4พิน มันหมุนเต็มตลอดอ่ะครับผม ถ้าต่อผ่านบอร์ด มันจะปรับรอบมอเตอร์ตามความร้อนเครื่อง
          ส่วนเปลี่ยนพัดลม ความร้อนมันก็พอๆกันอ่ะครับ คงไม่ได้เห็นจนชัดเจนมากนะท่าน อากาศมันนำความร้อนได้ด้อยกว่าโลหะ หลักๆ มันจึงไปตกที่ซิ้งมากกว่า พัดลมเป่าเอาความร้อนที่นำมา ออกไปเท่านั้น

ถ้าใช้งานบ้านๆเลยนะ ไม่ได้ลาก ใส่ซิ้ง+ซิลิโคนเทพๆ ก็ไม่ต่างกะของเดิมเท่าไร จะได้เรื่องเสียงกะความงามเท่านั้น แต่ฟูลโหลดจะอึดกว่า
          Last edited by me4u; 27 Apr 2009, 20:14:26.

Comment

• ^
            ^
            ^^
            พูดถูกมาครับ

แต่ของผมไม่ได้ลากก็เย็นกว่าซิ้งค์เก่าละว้า ซิ้งค์เก่าห่วยไปหน่อย

Comment

• ของผมลงมา 5องศาได้มั้ง ไม่มีแอร์ แต่เสียงเงียบเลยของเก่าดังน่ารำคาญมาก

Comment

• ขอบคุณทุกคนครับ เข้าใจอะไรขึ้นเยอะเลย
                ตอนแรกเข้าใจว่า พัดลมที่มันปรับรอบได้ตามการใช้งาน ต้อง 4 พิน
                แล้วพัดลมเสียบลงบอร์ด 3 กับ4พิน มันต่างกันยังไงหรอครับ

Comment

• วันนี้ CPU ผมเย็น ๆ อิอิ 32 34 องศาเองอะ
                  ห้องไม่เปิดแอร์นะ ^^

Comment

• แบบ 4 พิน จะปรับรอบก็ทำได้ครับ เอาไปต่อกับวอลลุมเพื่อหมุนลดรอบได้ เข้าใจว่าตัววอลลุมมันคือตัวต้านทานป่าวหว่า ไม่มีความรู้ทางด้านไฟฟ้า

ส่วน 3พิน 4พินต่างไง ผมไม่มีความรู้ทางนี้นะ ตอบมั่วเอา งูๆปลาๆ
                    4 พิน ต่อกับซัพพลายโดยตรงนะครับ เข้าใจว่านะ จริงๆมันคือ 2 พินครับ แล้วจะมีคนถาม ใช้แค่2 แล้วทำไมต้องใส่มา 4 พินละ
                    ก็คือว่า มันใช้ 2 หัว แต่เลือกทำไว้ 2 ชุด คือ สายคู่กลางน่าจะเป็นกราว สายด้านขอบ ตัวนึง 5V อีกด้าน 12V เลือกใช้เอาอะครับ มันใช้แค่ 2 พิน

แบบ 3 พิน ผมเข้าใจส่วนตัวของผมเองนะครับ มันคือสายไฟ 2เส้นเหมือนกับไอ้ 2พินอันบนนั่นละ ไฟเส้นนึง กราวเส้นนึง แล้วจะมีคนถามอีก อีกพิน มันจะทำมาให้เปลืองทำไม
                    อีก1 นั้น ผมเข้าใจว่าเป็นสายสัญญาณติดต่อกัน ประมาณว่า ตรวจว่ามันทำงานที่เท่าไร จะให้หมุนช้า เร็ว ยังไง น่าจะอันนี้รึเปล่า ไม่ทราบได้ มั่วเอานะ

รอคนเรียนไฟฟ้ามาตอบละครับ ส่วนการระบายความร้อนต่างๆ ต้องให้คนที่เรียนด้าน เทอร์โมไดนามิค กับฮีตทรานเฟอร์มาตอบละครับ
                    Last edited by me4u; 27 Apr 2009, 21:08:25.

Comment

• สายพัดลม ที่เป็น 3 พินนะครับ คือ ดำ แดง เป็น + - ธรรมดา พวกสีเหลืองจะเป็นตัววัดรอบพัดลมครับ

แต่พัดลมที่เป็น 4 สายไม่รุ้สายที่ 4 ทำอะไร

Comment

• ลืมไป ที่ว่า 4 พินนี้ หมายถึง 4 พินไฟพัดลม CPU ป่าวเนี๊ยะ
                        มี ไฟ กราว อีก 2 เส้น น่าจะ
                        สายสัญญาณป่าวหว่า รับ 1 ส่ง 1 รวมเป้น 4

จำไม่ได้ เค้าเรียกอะไร ประมาณจะมี 2 แบบ คือเป็นฟิตแบค ส่งค่าการทำงานกลับมาเฉยๆ
                        แบบ พัดลม หมุนที่รอบเท่าไร วัดค่าที่ได้เฉยๆ

กับส่งค่ากลับมา แล้วระบบเอาไปตรวจสอบแล้วส่งค่ากลับไป เผื่อจ่ายงาน
                        แบบ พัดลมหมุนเท่านี้ ความร้อนเพิ่ม ก็ปรับรอบขึ้นอ่ะ

มั่ง มั่วๆ จำไม่ได้ละ ต้องให้คนที่เรียนด้าน ออโตเมติก คอลโทรล มาตอบ
                        Last edited by me4u; 27 Apr 2009, 22:04:51.

Comment

• 4 พิน เป็น PWM ป่าวครับ ปรับรอบพัดลมตามอุณหภูมิอ่าครับ ผิดถูกยังไง ขออภัยด้วยนะครับ

Comment

• น่าถูก ผมมั่วเอา

Comment

• ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร ทำอย่างไรก็ได้ให้เย็นๆ

Comment

• ผมก็เข้าใจตามนั้นมาแลครับ ถึงงงๆว่า4พินต่อcpu มันปรับรอบได้ตามความร้อน เลยสงสัยว่าอย่างงี้3พิน มันก็วิ่งเต็มไฟที่ส่งมาให้
                                ลองเปิดในคุ่มือบอร์ดมาล่ะ เห็นเค้าว่า 3พินมัน +เส้น กราว เส้น อีกเส้นsense(??) แต่ที่ต่อกับซัพพลายไม่รู้กั้บ

ตามพี่me4u นี่ไอที่ปรับรอบรู้สึกจะเป็นตัวต้านทาน แลครับ

Comment

Working...
                                X