Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPUร้อน65องศา~~~~

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPUร้อน65องศา~~~~

ผมใช้CPU Core2Duo E6300
    MB P5B Asus
    คือผมลองแกะซิ้งมาทาซิลิโคนไหม่แล้ว แต่ก็ได้ความร้อนเท่านี้อ่ะครับ

ผมต้องทำไงมั่งให้มันลงมาอ่ะครับ

เพื่อนผมบอกให้ Flash Bios แต่ผมทำไม่เป้นอ่ะครับ ช่วยสอนด้วย

ถ้ามานร้อนไปFlash Bios มันทามไมอ่า มันเป็นที่ความร้อนไม่ใช้Hardware ซื้อของดีๆๆดิ Jedi กับ Tk ดิ แบบทาก็ได้350บาทเองดีกว่าตั้งเยอะ

Comment

Originally posted by Golf160 View Post
      ถ้ามานร้อนไปFlash Bios มันทามไมอ่า มันเป็นที่ความร้อนไม่ใช้Hardware ซื้อของดีๆๆดิ Jedi กับ Tk ดิ แบบทาก็ได้350บาทเองดีกว่าตั้งเยอะ
      ตามท่าน Golf160 บอกเลยครับ (ลอก ๆ)

Comment

ขอบคุณทั้งคู่มากครับ
        แต่อยากรู้ว่าถ้าใช้งานไปแบบนี้เรื่อยๆ จะมีผลกระทบระยะยาวยังไงมั่งครับ

Comment

ของผมเคยขึ้นสูงถึง72องศาเลย เพราะซื้อคูลเมล์ที่เซพเวย์มาใช้ไม่เวิคขอบอกมันไม่สนิทกะcpu เอามาทาซิลิโคน20บาทเหลือ48-49 ไม่มีแอร์ไนห้องเต้มที่ที่50-52องศา PD920ไม่ได้คลอก

Comment

-ติดตั้งพัดลมไม่แน่นสนิท

-ตัว Case มีระบบระบายความร้อนที่ไม่ดีพอ หรือจัดเก็บสายไม่ดี ควรติดตั้งพัดลมระบายความร้อนที่บริเวณด้านหลังตัวเครื่องเพิ่ม หรือใช้ภาคจ่ายไฟฟ้าที่มีพัดลมระบายความร้อนบริเวณด้านล่าง ซึ่งก็จะช่วยดูดความร้อนที่ซีพียูได้

ใช้ E6300 , P5B, Asus Case, Enermax PSU

พัดลมเดิมๆ ไม่ได้ Clock ไม่เปิดแอร์ อุณหภูมิซีพียู ไม่เกิน 55 องศา แต่จะสูงไม่เกิน 65 องศา

Comment

Intel ซิง้ค์เดิมๆมันดีอยู้แล่น

Comment

ผมว่าซิงค์อินเทลมันติดยากนะ ลองเช็คความเรียบร้อยให้ดีก่อน ว่ามันแนบสนิทจริงหรือเปล่า

Comment

ผมเช้คขนาดถอดMBออกมาจากเคสเลยอ่ะครับ ดูขาว่าล็อคเรียบร้อยแล้ว(ทางด้านหลังเมนบอร์ด)
                  แล้วก็ดูความแนบสนิทของพื้นผิวแล้วว่าสนิทแน่นอน แต่ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมยังร้อนขนาดนี้
                  ผมว่าจะลองไปซื้อพัดลมระบายมาอีก2ตัว หน้าหลังอ่ะครับ แล้วอาจจะซื้อซิลิโคนยี่ห้อไหม่มาเปลี่ยนดู

ขอบคุณทุกความเห้นนะครับ

Comment

Originally posted by newsgau View Post
                    ผมว่าซิงค์อินเทลมันติดยากนะ ลองเช็คความเรียบร้อยให้ดีก่อน ว่ามันแนบสนิทจริงหรือเปล่า
                    แค่ล๊อก 4 จุดม่ายช่ายหรอ ไม่น่ายากนะครับ

Comment

CPU+MB ตัวเดียวกับผมเลยตอนผมไม่คล็อกความร้อนก็ 50 องศาตอนเปิดเครืองไปถึง 55 องศา...ตอนนนี้ลองคล็อกไปหน่อยความร้อนเหลือ 32-39องศาผมยัง งง อยู่เลย..ไม่ใด้ทำอะไรกับพัดลม CPU หรือพัดลมในเครืองเลยนะ อะ งง งง งง
                      Last edited by มาช่วยเกา; 3 Mar 2007, 17:04:12.

Comment

ผมก้ยังงงๆอยู่ครับ เช็คจากไบออสหรือPC Probe II ค่าก็ใกล้เคียงกัน

อุณภูมิห้อง30องศา ไม่ได้เปิดแอร์

เพื่อนผมบอกว่าค่าไบออสเพี้ยน(มีโอกาศเป็นไปได้ไหม)

และถ้าผมจะซื้อ sink ตัวไหม่เลยมันจะช่วยได้ไหมครับ(ถ้าช่วยได้ช่วยแนะนำsinkดีดีให้ผมที)

MB Asus P5B CPU E6300 Core2Duo

Comment

Originally posted by www View Post
                          http://img242.imageshack.us/img242/4950/untitledyw6.jpg

ผมก้ยังงงๆอยู่ครับ เช็คจากไบออสหรือPC Probe II ค่าก็ใกล้เคียงกัน

อุณภูมิห้อง30องศา ไม่ได้เปิดแอร์

เพื่อนผมบอกว่าค่าไบออสเพี้ยน(มีโอกาศเป็นไปได้ไหม)

และถ้าผมจะซื้อ sink ตัวไหม่เลยมันจะช่วยได้ไหมครับ(ถ้าช่วยได้ช่วยแนะนำsinkดีดีให้ผมที)

MB Asus P5B CPU E6300 Core2Duo

นี่เพิ่งเปิดเครื่องเองนะครับเนี่ย

Comment

ลองกดขาล็อก sink ให้แน่น ดูว่าสนิทหรือเปล่า
                            ผมเคยประกอบตอนแรก ขามันล็อกไม่สนิทอยู่ขานึง cpu temp ปาเข้าไป 80 ได้

Comment

506ของผมคล็อกแล้วIdleอยู่ที่42เองนา
                              ซิงค์เดิมๆ ซิลิโคนเดิมๆ
                              สงสัยซิลิโคนทาไม่ดีรึเปล่า

Comment

Working...
                              X