Announcement

Collapse
No announcement yet.

Water Colling "OTOP"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

หายไปนานนะท่าน

AE กรอง otop ยังแรงดีอยู่ไหมท่าน

Comment

Originally posted by matest_ocz View Post
      ^
      ^
      ^
      ผมคิดว่าเป็นเพราะหม้อน้ำติดหลังเคส เพราะลมหลังเคสมันร้อนมากๆ หลายๆ คนย้ายที่หม้อน้ำแล้วเย็นขึ้นทันตาเห็น น่าจะลองย้ายที่ดูนะคับ

ส่วนปั้มแช่+ทังพักน้ำแกลลอน อันนี้ผมก็เคยคิดจะทำคับ (ชุด OTOP เหมือนกัน) ใส่น้ำเยอะๆ จะช่วยได้คับ แล้วผมก็กะว่าจะเจาะรูแล้วติดพัดลมใหญ่ ๆ ซัก 2 ตัว

แล้วสายยาวใช้ขนาดไหนคับ ทำไมดูมันเส้นเล็กจัง 1/4 หรือป่าวคับ หรือว่า 3/8

ถามอีกอย่างคับ อุณหภูมิสูงสุดกี่องศาก่อนเครื่องจะดับคับ

แล้วซีพียูกับ block มันแนบสนิทดีหรือป่าวคับ ลองถอดออกมา ดูซิลิโคนแล้วประกอบใหม่คับ

ปล. ทำไมถามเยอะจังเลยเรา
      ตอนนี้ไม่ได้ OC ide 28-35 คงที่ เพิ่มขึ้นตามความร้อนของน้ำ ย้ายที่หม้อน้ำแล้วครับ หม้อน้ำเย็นลง น้ำก็อุณหภูมิลดลงมา อุ่นพอๆกับน้ำที่เราอาบตอนหน้าหนาว ประมาณนั้น ส่วนหม้อน้ำหาที่วางไม่ค่อยได้เพราะไม่มีสายยาง ยังไม่ได้หาซื้อ สายยางที่เห็นมากับชุดที่ผมซื้อมาจากท่านมิก
      สายยาง ผมไม่รู้เรื่องขนาดเลยครับ เพิ่งจะรู้จัก ถามร้านแถวบ้านก็ไม่มีขายอีก กันดาร
      ผมเอาไม้บรรทัดวัดดูมันขนาด 1ชม.พอดีเลย (มันขนาดอะไรบอกด้วยนะท่าน)

เรื่องคอมดับ อุณหภูมิ ไม่สูงนัก มันก็ดับครับ oc หรือไม่ oc ใช้น้ำ หรือลมเดิมๆ เมื่อกี้มันก็ดับไปดื้อๆ เลย เปิดไม่ติดนะ ต้องถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่ ถึงจะติด (อันนี้เป็นเพราะอะไรครับท่าน) ผมเดาเอาเองว่า เป็นเพราะ psu ผมมันบ้านนอก ติดเคสมา 450w ต่อ HD 2 DVD1 พัดลม12cm 2 hd3850 1ตัว ไฟอาจจะไม่พอรึเปล่า

ส่วนเรื่องหน้าสัมผัสแนบสนิทไหม ผมว่าน่าจะไม่ เพราะซิลิโคน ก็ไม่มี แล้วขาล็อกก็ห่วย ยังไงก็ช่วยวิเคราะห์ปัญหาด้วยนะท่าน

สุดท้ายละ ขาล็อกบล็อค am2+ เหมือนของท่าน สยามแก๊ส มีขายที่ไหนมั่งครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ ว่าจะหามาใช้ซักอัน พร้อม ซิลิโคนเลย ตอนนี้ทนๆ ใช้ไปก่อน เง้อ

น่าจะตอบหมดละนะท่าน ฮ่าๆ ขอบคุณนะครับที่เอื้อเฟื้อความรู้ ^^
      Last edited by Noolek; 12 Apr 2009, 18:18:26. Reason: เพิ่มรายละเอียดจ้า

Comment

Originally posted by Noolek View Post
        แจ่มครับ เด๋วจะทำบ้างครับ ใต้ถุนบ้านเป็นคลองครับท่าน 555 หย่อนปั๊มลงไปเรยคงจะดี ปลาช่อนเพียบเลย

Comment

ผมว่าปัญหาอยู่ที่ ท่านไม่ทาซิลิโคนด้วยครับ เลยทำให้การระบายความร้อนไม่ดี สังเกตุจากที่ท่านบอกว่า จะ OC หรือไม่ OC จะลมหรือน้ำก็ดับ นี่น่าจะเป็นสาเหตุนึงครับ ยังไงลองหามาใช้ดู

ส่วนเรื่องสายยาง รบกวนวัดเป็นหน่วยนิ้วด้วยครับ วัดเส้นผ่านศูนย์กลางภายในและภายนอกนะ

ป.ล. ถ้าเปลี่ยนสายยางให้ใหญ่ขึ้น ผมคิดว่าความร้อนน่าจะลดลงอีกครับ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

Comment

Originally posted by Noolek View Post
            ตอนนี้ไม่ได้ OC ide 28-35 คงที่ เพิ่มขึ้นตามความร้อนของน้ำ ย้ายที่หม้อน้ำแล้วครับ หม้อน้ำเย็นลง น้ำก็อุณหภูมิลดลงมา อุ่นพอๆกับน้ำที่เราอาบตอนหน้าหนาว ประมาณนั้น ส่วนหม้อน้ำหาที่วางไม่ค่อยได้เพราะไม่มีสายยาง ยังไม่ได้หาซื้อ สายยางที่เห็นมากับชุดที่ผมซื้อมาจากท่านมิก
            สายยาง ผมไม่รู้เรื่องขนาดเลยครับ เพิ่งจะรู้จัก ถามร้านแถวบ้านก็ไม่มีขายอีก กันดาร
            ผมเอาไม้บรรทัดวัดดูมันขนาด 1ชม.พอดีเลย (มันขนาดอะไรบอกด้วยนะท่าน)

เรื่องคอมดับ อุณหภูมิ ไม่สูงนัก มันก็ดับครับ oc หรือไม่ oc ใช้น้ำ หรือลมเดิมๆ เมื่อกี้มันก็ดับไปดื้อๆ เลย เปิดไม่ติดนะ ต้องถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่ ถึงจะติด (อันนี้เป็นเพราะอะไรครับท่าน) ผมเดาเอาเองว่า เป็นเพราะ psu ผมมันบ้านนอก ติดเคสมา 450w ต่อ HD 2 DVD1 พัดลม12cm 2 hd3850 1ตัว ไฟอาจจะไม่พอรึเปล่า

ส่วนเรื่องหน้าสัมผัสแนบสนิทไหม ผมว่าน่าจะไม่ เพราะซิลิโคน ก็ไม่มี แล้วขาล็อกก็ห่วย ยังไงก็ช่วยวิเคราะห์ปัญหาด้วยนะท่าน

สุดท้ายละ ขาล็อกบล็อค am2+ เหมือนของท่าน สยามแก๊ส มีขายที่ไหนมั่งครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ ว่าจะหามาใช้ซักอัน พร้อม ซิลิโคนเลย ตอนนี้ทนๆ ใช้ไปก่อน เง้อ

น่าจะตอบหมดละนะท่าน ฮ่าๆ ขอบคุณนะครับที่เอื้อเฟื้อความรู้ ^^
            สายยางผมคิดว่าน่าจะ 3/8 นะ ยังไงแล้ววัดขนาด ภายในกับภายนอกด้วยคับ ตามที่ท่าน tsawana บอกดีกว่าคับ

ที่เครื่องดับผมว่าเป็นที่ซิลิโคนไม่มีแหละคับ มันร้อนก็ดับไป ผมว่าไปหาซิลิโคนอะไรก็ได้มาทาก่อนดีกว่าคับ

ส่วนขาล็อก หมายถึงส่วนที่เป็นแผ่นเหล็กเจาะรูสำหรับขันกับน็อตหรือป่าวคับ

Comment

Originally posted by matest_ocz View Post
              ส่วนขาล็อก หมายถึงส่วนที่เป็นแผ่นเหล็กเจาะรูสำหรับขันกับน็อตหรือป่าวคับ
              ถูกต้องละคร๊าบ

Comment

ถูกต้องละคร๊าบ

http://www.performance-pcs.com/catal...ducts_id=25162

ผมว่าถ้าไม่ลำบากนัก หาแผ่นเหล็กเจาะรูเองก็ได้คับ

Comment

ผมว่าหม้อท่าน Noolek มันไม่พอครับ ตอนเดียว

Comment

http://www.performance-pcs.com/catal...ducts_id=25162

ผมว่าถ้าไม่ลำบากนัก หาแผ่นเหล็กเจาะรูเองก็ได้คับ
                    น่าสนใจครับท่าน ไว้จะลองๆ

Originally posted by ps000000 View Post
                    ผมว่าหม้อท่าน Noolek มันไม่พอครับ ตอนเดียว
                    น่าจะเป็นเช่นนั้นครับ ทนใช้ไปก่อนครับ เหตุเกิดจากความอยากลอง จึงออกมาแบบที่เห็น แหะๆ เปิดมา 2วันละ ยังไม่ได้ปิด อุณหภูมิคงที่อยู่ที่ 35กลางคืน 40 กลางวัน อันนี้ไม่ได้ OC เลย เง้อ

ผมเริ่มสงสัยละว่า คอมผมจะเหมาะกับแมวน้ำรึเปล่า เพราะปกติ คอมไม่เคยปิดเลย -*-

ถามอีกหน่อย น้ำกลั่น ร้อนต่างกันกับน้ำธรรมดาหรือเปล่าครับ มันจะระบายความร้อนสะสมในน้ำ ได้ดีก่าน้ำธรรมดารึเปล่า ถ้าดีกว่าจะรีบไปจัดมาซักแกนลอน

Comment

ฮารูปที่ 5 มากเลยครับ
                      แหมมีพัดลมดูดอากาศด้วย
                      คิดด้ายไงนี่
                      คงจาเย็นนะครับ
                      พัดลมแร้งแรง
                      เอาไปโมติดกับคอมดีมั้ยนี่
                      น่าสน หุหุ

Comment

รูปสุดท้ายนั้นอะไรหรือ โครงเหล็กในรถ แท๊กซี่หรือเปล่าอ่ะ งงอ่ะ

Comment

ท่าน lustful นี่เอง

Comment

Originally posted by exit View Post
                            รูปสุดท้ายนั้นอะไรหรือ โครงเหล็กในรถ แท๊กซี่หรือเปล่าอ่ะ งงอ่ะ
                            เล่นซะเสียเลยครับ --*

โรลบาร์ครับๆๆๆ

Comment

Originally posted by jamesboyd View Post
                              หาปลามาเลี้ยง ซัก2-3ตัวเเจ่ม
                              สนับสนุน

Originally posted by toi_125 View Post
                              เลี้ยงไม้น้ำเลย อิอิ
                              สนับสนุน

Originally posted by สยามแก๊ส View Post
                              เล่นซะเสียเลยครับ --*

โรลบาร์ครับๆๆๆ
                              Full Load ต่ำกว่า 30 เปล่าครับ ระบบนี้

Comment

นี่ถ้าเอาปลามาเลี้ยงน่ะ ต้องให้มันวิ่งเข้าไปตอด ตะใคร่ ด้วย เนอะ

Comment

Working...
                                X