Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยครับเรื่องพัดลมฝาข้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

- คีมตัดลวดตัด (ไม่รู้คนอื่นใช้เหมือนกันป่าว), เลื่อยฉลุไฟฟ้า
    - แล้วใช้หัวเจียร์ทำให้เรียบเนียน

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
      เอาง่ายๆ ดูดเข้า ต้องน้อยกว่า เป่าออก

เพราะอากาศจะได้แทนที่กันได้ และไหลเวียนได้ดี

ตัวอย่าง
      - พัดลม 12cm ทั้งหมด Airflow 60CFM
      - ไม่รวมพัดลมของ PSU

กรณีที่ 1[*] หน้า : 1 ตัว (เข้า)[*] หลัง : 1 ตัว (ออก)[*] ข้าง : 1 ตัว (ออก) <--- เพราะจะได้ให้ Airflow เข้า (60CFM) น้อยกว่า ออก (120CFM)[/LIST]

กรณีที่ 2
      • หน้า : 2 ตัว (เข้า)
      • หลัง : 1 ตัว (ออก)
      • ข้าง : 1 ตัว (ออก) <--- แบบนี้ Airflow เข้า (120CFM) เท่ากับ ออก (120CFM)

กรณีที่ 3
      • หน้า : 2 ตัว (เข้า)
      • หลัง : 1 ตัว (ออก)
      • บน : 2 ตัว (ออก)
      • ข้าง : 1 ตัว (เข้า) <--- แบบนี้ Airflow (180CFM) เท่ากับ ออก (180CFM)

-------------------------------------------------------------------

แต่ถ้าเกิดพัดลมมี Airflow ไม่เท่ากันล่ะ???

หน้า : 1 ตัว เข้า (60CFM)
      หลัง : 1 ตัว ออก (60CFM)
      ข้าง : 1 ตัว เข้า (40CFM)
      PSU : PSU แบบล่างดูดเข้า-หลังเป่าออก เคสแบบวาง PSU ด้านบน (70CFM)

ก็จะเป็น Ariflow เข้า (100CFM) น้อยกว่า ออก (130CFM) <--- OK

กรณีผม
      [*] หน้า : 1 ตัว (เข้า)
      [*] หลัง : 1 ตัว (ออก)
      [*] บน : 0 ตัว
      [*] ข้าง : 2 ตัว(เล็กตัวเป่าCpuใหญ่ตัวเป่าVGA) (เข้า)

ผมจะลองข้างออกแล้วกันนะครับ ตอนนี้ความร้อนโดยไม่OCไรเลย

จาก CPUID Hardwere Monitor ไม่มีแอร์ ไม่เปิดพัดลม บรรยากาศบ้านล้วนๆเปิดคอมทิ้งไว้โหลดบิตอย่างเดียว

VGA Value45 min44 max46
      Core1 Value34 min36 max36
      Core2 Value33 min29 max32
      HDD Value37 min37 max37
      FAN Value1588-1599 min1566 max1610
      Last edited by arkira; 17 Dec 2008, 01:15:27.

Comment

แก้ไข
        Last edited by arkira; 17 Dec 2008, 08:23:19.

Comment

แล้วถ้าผมมีแต่ดูด ออกด้านหลังอะครับมะมีเป่าเข้าอะ แต่ผมให้ case coolermaster ตัว 1900 บาทพักลมหลัง 12 cm อะจะเปนไรไหมครับจะส่งผลต่อ Airflow ไหมครับ พอดีพัดลมตัวหน้าขี้เกียจเสียบ

ไม่ได้เปิดแอร อากาศธรรมดาล้วนๆๆ

Comment

Originally posted by arkira View Post
            หลังจากลองจากที่บอกไป

ไมมานร้อนขึ้น ง่า.........
            มันร้อนขึ้นเพราะจากอันแรกที่ท่านโพสคือสภาวะ idle คือ cpu+vga ไม่ได้ทำอะไรหนักๆเลย

แล้วพอมาโพสที่ 2 เห็นได้ว่า vga max 60 แสดงว่าไม่เล่นเกมก็ดูหนัง

เอาง่ายๆคือถ้าจะวัดว่าจัดพัดลมแบบไหนดีกว่า มันต้องอยู่ในสภาวะ fulload ครับ ไม่ใช่ idle

---------------------------------------------------------------------

Originally posted by Gotlool View Post
            แล้วถ้าผมมีแต่ดูด ออกด้านหลังอะครับมะมีเป่าเข้าอะ แต่ผมให้ case coolermaster ตัว 1900 บาทพักลมหลัง 12 cm อะจะเปนไรไหมครับจะส่งผลต่อ Airflow ไหมครับ พอดีพัดลมตัวหน้าขี้เกียจเสียบ

ไม่ได้เปิดแอร อากาศธรรมดาล้วนๆๆ
            มันก็ไม่เป็นไรหรอกครับ เพียงแต่ว่าแบบนี้มันจะดูดลมร้อนออกแค่อย่างเดียว ไม่มีลมเย็นนอกเคสเข้ามาช่วยถ่ายเทอุณหภูมิ
            Last edited by AmaKatsu; 17 Dec 2008, 02:31:59.

Comment

แก้ไขครับครั้งที่2 ลืมไปเพิ่งเปิดเล่นเกมส์

1.พัดลม12cm. หน้าดูดเข้า

2.พัดลม12cm. หลังดูดออก

3.พัดลม12cm.(Vga) +8cm.(Cpu) ดูดออกข้าง

PSUแบบ2พัดลม 12cm. ตั้งด้านบนดูดออกหลัง

แบบนี้เปิดมาทั้งคืนครับเพิ่งดูตอนเช้า โหลดบิตแบบครั้งแรก(สีดำ)

VGA Value42 min40 max43

Core1 Value35 min33 max40

Core2 Value35 min33 max39

HDD Value30 min30 max32

FAN Value1687-1700 min1614 max1717
              Last edited by arkira; 17 Dec 2008, 09:34:18.

Comment

HDD เย็นเป็นน้ำ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                  HDD เย็นเป็นน้ำ
                  เย็น
                  Last edited by arkira; 17 Dec 2008, 15:46:49.

Comment

เย็นๆ

Comment

คิดหลักการง่ายๆ ค่ะ

อากาศร้อน ลอยขึ้น
                      เพราะอากาศร้อนมีคามหนาแน่นน้อยกว่าค่ะ
                      ฉะนั้นควรทำดัีงนี้

ล่าง + หน้า ------- เป่าเข้า
                      บน + หลัง(สูง) ---- เป่าออกค่ะ

Comment

Originally posted by kaikaab View Post
                        คิดหลักการง่ายๆ ค่ะ

อากาศร้อน ลอยขึ้น
                        เพราะอากาศร้อนมีคามหนาแน่นน้อยกว่าค่ะ
                        ฉะนั้นควรทำดัีงนี้

ล่าง + หน้า ------- เป่าเข้า
                        บน + หลัง(สูง) ---- เป่าออกค่ะ
                        แบบนั้นผมก็ทำอยู่อ่ะครับ แต่ผมอยากรู้ฝาข้างอ่ะครับว่าเป่าเข้าหรือออก ^^

Comment

Working...
                        X