Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมควรซื้อชุดน้ำปิด 2 ตอนของ Cooler Master หรือ ใช้ที่แถมมากับ CPU Intel ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมควรซื้อชุดน้ำปิด 2 ตอนของ Cooler Master หรือ ใช้ที่แถมมากับ CPU Intel ดีครับ

ไม่มีประสบการณ์เลยสอบถามครับ เคยใช้ชุดน้ำปิด 2 ตอน เพราะ CPU ที่ซื้อมา เป็น Next ไม่มีพัดลมแถมให้..
    ส่วนตัว เคยสังเกต HWMonitor ดูแล้ว คิดว่าไม่แตกต่างกัน พัดลม CPU กับ ชุดน้ำปิด 2 ตอน อุณหภูมิพอกัน

ผมควรซื้อเพิ่มดีมั้ยครับ ใช้ทำ Graphic 3D อาจมี เล่นเกมบ้าง..

ส่วนมาก cpu รุ่นที่แถมฮีทซิงค์มาด้วยเป็นรุ่นทำงานทั่วไป

ถ้าเซ็ททางลมของเคสให้ดี ฮีทซิงค์เดิมก็พอใช้ได้

อาจติดตรงตอน full load พัดลมมันวี้ดเสียงดังหน่อย

ส่วนชุดน้ำ จะแสดงประสิทธิภาพของมันเมื่อใช้งาน full load เป็นเวลานานๆ

และชุดน้ำ เสียงจะค่อนข้างเงียบกว่า ถ้าคันไม้คันมือก็ลองจัดมา

Comment

cpu รุ่นแรงและมีงบขนาดนี้ จัดชุดน้ำเทพ ๆ เลยครับ
      งานมีเรนเดอร์ ถ้าใช้ cpu โหลดหนักด้วย จัด 3 ตอนเลย เคสใหญ่อยู่แล้ว
      แต่หากยังกลัวน้ำพุ่ง ก็จัดชุดพัดลมใหญ่ยักษ์ ที่รองรับ cpu tdp สูง ๆ ไปเลย

Comment

ขอบคุณครับ ว่าแต่ ใน Detail Specification หน้าเว็บไซต์ Advice และ JIB ผมไม่เคยเห็นมีพัดลมหรือชุดน้ำเขียนบอกเลยว่า มีค่า TDP เท่าไหร่ ค่า TDP ควรมีเท่าไหร่ ควรเลือกซื้อยังไงดีครับ
        TDP ตอนแรกผมเข้าใจว่าเป็นค่า W (Watt) การใช้พลังงาน แต่ ไปอ่านมาแล้ว ไม่ใช่เลย แม้ผมจะอ่านที่เขาเขียนไม่เข้าใจ 100% ก็เถอะ

Comment

หมายถึง cpu ที่ tdp สูง ๆ มันร้อนแน่นอน ควรได้ชุดลมใหญ่ยักษ์ หรือชุดน้ำที่มีคุณภาพดีพอ
          เนื้อหากระทู้ไม่มีรายละเอียดสำคัญอย่างรุ่น cpu / case
          แนะนำอะไรไม่ได้หรอกครับ
          ถ้าให้เดาคงเป็น cpu รุ่นสูง มีงบก็จัดชุดน้ำตัวบน ๆ เลย
          แต่ถ้ากลายเป็น cpu ที่ tdp ต่ำ ก็อาจจะลดมาเป็นชุดพัดลมราคาหลักร้อยก็เพียงพอ
          อีกอย่างปัจจัยอื่น ๆ อย่างเช่น ห้องแอร์/พัดลม เคสเล็ก/ใหญ่ ความคาดหวัง ความสะดวกในการดูแลรักษาด้วยตนเอง
          ก็อาจจะทำให้คำแนะนำต่างไปอีก

ส่วนค่า TDP กับการเลือกซื้อ เมื่อก่อนบางยี่ห้อจะมีการลงตัวเลข 85W / 150W ในสเปคของสินค้า cpu cooler
          ซึ่งบางยี่ห้อก็ระบุว่ารองรับ TDP 150W / 300W เลยก็มี แต่ก็ไม่ได้ระบุตรง ๆ ว่ารองรับ CPU อะไร TDP เท่าไร
          มองแล้วน่าจะเป็นตัวเลขในการทำตลาดของบางค่าย ซึ่งผู้ใช้อาจจะพิจารณาคร่าว ๆ ว่า cooler รุ่นไหนเหมาะกับตนเอง
          เพราะตัวเลขพวกนี้ผู้ผลิตเองก็น่าจะออกแบบให้รองรับ TDP ของ CPU นั่นแหล่ะ

แต่เอาจริง ๆ สุดท้ายก็อยู่ที่ความคาดหวังของผู้ใช้เอง คำว่าร้อนของแต่ละคนไม่เท่ากัน

Comment

Working...
          X