Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาพัดลม Argb กับ Fan hub

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาพัดลม Argb กับ Fan hub

ย้ายเคสใหม่ เปลี่ยนใส่พัดลม Argb ของ silverstone ต่อเข้ากับ Fan hub โดยใช้พัดลม 6 ตัว ซึ่ง Fan hub รองรับสูงสุด 8 ตัว ทีแรกประกอบผิด แต่ไม่ได้ต่อพัดลมตัวแรกเข้ากับช่องสีแดง เชื่อมต่อ fan hub ลงบนโดยสาย Argb กับ 4 pin pwm ลงที่ช่อง 4 pin ของปั๊มน้ำ เปิดเครื่องได้ยินเหมือนเสียงเปรี้ย ไม่แน่ใจฝ่าหูแว่วไปเองหรือเปล่า พัดลมหมุนแต่ไฟติดแค่ตัวเดียว แถมติดแบบไม่เต็มดวง ลองต่อแบบตัวต่อตัวก็ติดแค่ตัวนั้น ที่เหลือไม่ติดเลย สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าสาเหตุเกิดจากอะไร ผมต่อผิดไหม
    ขอบคุณครับ

Last edited by grid_y; 4 Apr 2023, 22:01:57.

1. แผงวงจรโดนอะไรสักอย่าง ช๊อต

2. หัว 4 pin ของ hub เสียบช่องพัดลมธรรมดานิ เสียบช่องปั้มน้ำแรงดันไฟสูงกว่าเลยพังมั้งครับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      1. แผงวงจรโดนอะไรสักอย่าง ช๊อต
      หมายถึงแผงวงจรของ Fan hub หรือเปล่าครับ

2. หัว 4 pin ของ hub เสียบช่องพัดลมธรรมดานิ เสียบช่องปั้มน้ำแรงดันไฟสูงกว่าเลยพังมั้งครับ
      ผมลองหาดูจากช่อง youtube มันต่อได้ทั้ง 4 pin พัดลม pwm ปกติ แล้วก็ 4 pin pwm ของ water pump เขาบอกว่าพ่วงพัดลมหลายตัว มันจ่ายไฟได้ดีกว่า

ผมเลยไม่มั่นใจว่ามันผิดพลาดตรงไหน แต่ตัว fan hub ผมซื้อแยกมาไม่ใช่ของ brand โดยตรงครับ

Comment

Argb ใช้ 5V แต่ไปเผลอต่อ 12V ก็อาจจะบึ้มได้ครับ

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post
          Argb ใช้ 5V แต่ไปเผลอต่อ 12V ก็อาจจะบึ้มได้ครับ
          ผมต่อ 4 pin จาก fan hub ลง 4 pin pwm ของปั๊มน้ำที่ MB แล้ว แล้วก็ 5v จาก fan hub ลง Argb ก็ถูกนะครับ เลยงงว่าเกิดจากอะไร

Comment

ปกติช่องเสียบ 4pin ไฟมันไม่พอหรอก ต้องเสียบไฟหัวต่อ SATA/MOLEX เพิ่ม

ช่องซ้ายน่าจะหัวเสียบ MOLEX ได้เสียบไหมละ ไม่เสียบไฟเลี้ยงช่วยแล้วเสียบทุกช่องขนาดนี้ก็ชิบหายการช่างดิ

Comment

Originally posted by good11 View Post
              ปกติช่องเสียบ 4pin ไฟมันไม่พอหรอก ต้องเสียบไฟหัวต่อ SATA/MOLEX เพิ่ม

ช่องซ้ายน่าจะหัวเสียบ MOLEX ได้เสียบไหมละ ไม่เสียบไฟเลี้ยงช่วยแล้วเสียบทุกช่องขนาดนี้ก็ชิบหายการช่างดิ
              เสียบครับ ผมซื้อ Fan hub+Argb แบบ molex 4 pin มาครับ แต่เห็นมันมีแบบ sata ด้วยครับ

Comment

Working...
              X