Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง ชุดน้ำ R9 + RX6800XT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง ชุดน้ำ R9 + RX6800XT

สอบถามการติดตั้งชุดน้ำครับ ถ้างบ 10,000 พอรึเปล่าครับ
    แล้วมีแบบไหนบ้าง เนื่องจากไม่ทราบเรื่องการติดตั้งชุดน้ำเลยครับ

เคสอะไร

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      เคสอะไร
      Plenty DAVINCI E-ATX ครับ

Comment

สนใจเป็นน้ำปิดหรือเปิดครับ
        ห้องแอร์หรือพัดลม

Comment

Originally posted by taiseller View Post
          สนใจเป็นน้ำปิดหรือเปิดครับ
          ห้องแอร์หรือพัดลม
          จริงๆอยากทราบทั้ง 2 ราคาครับ
          แล้วก็การดูแลรักษา ข้อควรระวังด้วยครับ เท่าที่ทราบคือ มันมีโอกาสที่จะรั่วได้เพียงเท่านี้เองครับ
          กลางวันเปิดพัดลม ค่ำเปิดแอร์ครับ

Comment

ถ้ายังไม่ได้ศึกษามาอย่างละเอียด ผมว่าหาเป็นน้ำปิด 2 ตอน ( 3 ตอนหน้าน่าจะติดด้านล่าง ) รุ่นบน ๆ เลยก็ดีครับ ใช้ยาว ๆ ไม่ต้องดูแลมาก
            ถ้าจะเล่นน้ำเปิด มันต้องเลือกอุปกรณ์เยอะ งบบานปลายแน่นอน แถมดูแลมากกว่าน้ำปิดแน่นอน โอกาสรั่วอยู่ที่ความใส่ใจ ใส่ใจมากก็รั่วยาก
            ผมเองก็เล่นน้ำเปิด สมัย 9900k + 2080S แยกเป็น CPU และ GPU แต่ผมเคสใหญ่ O11 XL ยัดหม้อน้ำ 3 ตอน 3 ตัว รั่วใส่การ์ดจอไป 1 รอบ แต่ไม่เสียหาย
            หม้อน้ำ 3 ตอน กด 9900k ได้สบาย แต่พัดลมรอบสูง เลยดังหน่อย ส่วน GPU กดอุณหภูมิน้ำไม่ค่อยลง ร้อนแตะ 48-50c ประจำ ช่วงอากาศหน้าร้อน
            ตอนนี้ใช้ 12600k น้ำเปิด + 3080 แบบพัดลมแทน ขี้เกียจรื้อเคส เลยเอา รันหม้อน้ำทั้งหมด 9 ตอนให้ cpu ตัวเดียว เปิดรอบต่ำแทน

ถ้าให้ผมเลือกนะ ใช้น้ำปิด 3 ตอนแบบเทพ ๆ เถอะ แต่คงต้องเปลี่ยนเคส
            แต่ถ้าชอบ DIY custom เอาเอง เล่นน้ำเปิด ลองแบบท่อยางก่อนก็ได้ ปลอดภัยกว่าท่อแข็ง เน้นเลือกพัดลม+หม้อน้ำดี ๆ
            Last edited by taiseller; 6 Jan 2023, 15:47:51.

Comment

ถ้ายังไม่ได้ศึกษามาอย่างละเอียด ผมว่าหาเป็นน้ำปิด 2 ตอน ( 3 ตอนหน้าน่าจะติดด้านล่าง ) รุ่นบน ๆ เลยก็ดีครับ ใช้ยาว ๆ ไม่ต้องดูแลมาก
              ถ้าจะเล่นน้ำเปิด มันต้องเลือกอุปกรณ์เยอะ งบบานปลายแน่นอน แถมดูแลมากกว่าน้ำปิดแน่นอน โอกาสรั่วอยู่ที่ความใส่ใจ ใส่ใจมากก็รั่วยาก
              ผมเองก็เล่นน้ำเปิด สมัย 9900k + 2080S แยกเป็น CPU และ GPU แต่ผมเคสใหญ่ O11 XL ยัดหม้อน้ำ 3 ตอน 3 ตัว รั่วใส่การ์ดจอไป 1 รอบ แต่ไม่เสียหาย
              หม้อน้ำ 3 ตอน กด 9900k ได้สบาย แต่พัดลมรอบสูง เลยดังหน่อย ส่วน GPU กดอุณหภูมิน้ำไม่ค่อยลง ร้อนแตะ 48-50c ประจำ ช่วงอากาศหน้าร้อน
              ตอนนี้ใช้ 12600k น้ำเปิด + 3080 แบบพัดลมแทน ขี้เกียจรื้อเคส เลยเอา รันหม้อน้ำทั้งหมด 9 ตอนให้ cpu ตัวเดียว เปิดรอบต่ำแทน

ถ้าให้ผมเลือกนะ ใช้น้ำปิด 3 ตอนแบบเทพ ๆ เถอะ แต่คงต้องเปลี่ยนเคส
              แต่ถ้าชอบ DIY custom เอาเอง เล่นน้ำเปิด ลองแบบท่อยางก่อนก็ได้ ปลอดภัยกว่าท่อแข็ง เน้นเลือกพัดลม+หม้อน้ำดี ๆ
              สามารถยกไปร้านแล้วคุยกับร้านเลยได้ไม๊ครับ หรือว่าจะต้องเป็นแค่บางร้านอย่าง JIB หรือ Speed ไม่ได้รึเปล่าครับ

Comment

ถ้าน้ำปิด คิดว่าร้านไหนก็น่าติดตั้งให้ได้
                ถ้าน้ำเปิด จะมีแค่บางร้านที่มีบริการออกแบบและติดตั้ง

Comment

ถ้าน้ำปิด คิดว่าร้านไหนก็น่าติดตั้งให้ได้
                  ถ้าน้ำเปิด จะมีแค่บางร้านที่มีบริการออกแบบและติดตั้ง
                  ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                  X